२३ सप्टेंबरपासून मान्सून परतीला, सुरुवात राजस्थान आणि कच्छ पासून ६ टक्के जास्तीचा मान्सून बरसला

भारताच्या वार्षिक ११६ सेमी पावसाच्या ७५ टक्के योगदान देणारा नैऋत्य मान्सून २३ सप्टेंबरच्या सुमारास माघारीचा प्रवास सुरू करणार आहे, जो १७ सप्टेंबरच्या त्याच्या सामान्य वेळापत्रकाच्या दिवसापासून सहा दिवसांनी उशीर झालेला आहे.

“२३ सप्टेंबरच्या आसपास पश्चिम राजस्थान आणि कच्छच्या काही भागातून नैऋत्य मान्सून माघारीसाठी परिस्थिती अनुकूल होत आहे,” असे भारतीय हवामान खात्याने शनिवारी एका निवेदनात म्हटले आहे.

१ जूनपासून, जेव्हा मान्सूनचा हंगाम सुरू झाला तेव्हा, १ जून ते २१ सप्टेंबर या कालावधीत ८२.७२ सेंटीमीटरच्या दीर्घ कालावधीच्या (१९७१-२०२०) पेक्षा मान्सूनचा पाऊस शनिवारपर्यंत ८७.५९ सेंटीमीटरने सरासरीपेक्षा ६ टक्के जास्त आहे. “पाऊस आजपर्यंत हंगामाचा एलपीए LPA ८६.८६ सेमी ओलांडला आहे. पुढील काही दिवसांत अनेक राज्यांमध्ये अधिक पर्जन्यवृष्टी दिसून येत असल्याने, एप्रिलच्या अंदाजाप्रमाणे हंगामात ६ टक्के अधिशेष वाढू शकतो,” असे वरिष्ठ शास्त्रज्ञ म्हणाले.

आयएमडी IMD ने या वर्षीचा मान्सून ± ४ टक्क्यांच्या मॉडेल त्रुटीसह, एलपीए LPA च्या परिमाणात्मक १०६ टक्के, “सामान्यपेक्षा जास्त” श्रेणीत राहण्याचा अंदाज व्यक्त केला होता. तसेच मध्य आणि दक्षिण भारतात मान्सून सामान्यपेक्षा जास्त, उत्तर-पश्चिम प्रदेशात सामान्य आणि ईशान्य भारतात सामान्यपेक्षा कमी राहण्याचा अंदाज आहे.

आतापर्यंत, मान्सून मध्य आणि दक्षिण भारतात “सामान्यतेपेक्षा जास्त”, उत्तर-पश्चिम भागात सामान्य आणि ईशान्य भारतात “अपुष्ट” आहे.

या वर्षी, केरळ आणि ईशान्येकडील राज्यांमध्ये ३० मे रोजी एकाच वेळी मान्सूनची नोंद झाली, जी केरळमधील सामान्य वेळापत्रकाच्या दोन दिवस आधी आणि ईशान्य प्रदेशात सामान्य तारखेच्या सहा दिवस आधी आहे. नैऋत्य मोसमी पावसाने २ जुलै रोजी संपूर्ण देश व्यापला, जो त्याच्या सामान्य वेळापत्रकापेक्षा सहा दिवस आधी आहे.

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांची स्पष्टोक्ती, हवामान बदल कृती कार्यक्रमाला मुंबई क्लायमेट वीकमुळे मिळणार वेग देशातील पहिल्या मुंबई क्लायमेट वीकचे मुख्यमंत्र्यांच्या हस्ते उद्घाटन

हवामान बदलाच्या वाढत्या आव्हानांना उत्तर देण्यासाठी मोठ्या प्रमाणावर कृती आवश्यक असून मुंबई क्लायमेट वीक हा …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *