नोव्हेंबरमध्ये भारताची निर्यात वार्षिक ४.८५ टक्क्यांनी कमी होऊन (YoY) $३२.११ अब्ज झाली, तर सोन्याच्या आयातीतील विक्रमी वाढीमुळे व्यापार तूट $३७.८४ अब्जच्या सर्वकालीन उच्चांकावर पोहोचली. ऑक्टोबरमध्ये दुहेरी अंकी वाढ नोंदवल्यानंतर ही घसरण झाली.
वाणिज्य मंत्रालयाच्या आकडेवारीनुसार, भाजीपाला तेल, खते आणि चांदीच्या मोठ्या प्रमाणात आवक झाल्यामुळे नोव्हेंबरमध्ये आयात २७ टक्क्यांनी वाढून विक्रमी $६९.९५ अब्ज झाली आहे.
समीक्षाधीन महिन्यात सोन्याची आयात नोव्हेंबर २०२३ मधील $३.५ अब्जच्या तुलनेत $१४.८ अब्जच्या सर्वकालीन उच्चांकावर पोहोचली.
या आर्थिक वर्षात एप्रिल-नोव्हेंबर दरम्यान एकत्रितपणे, निर्यात २.१७ टक्क्यांनी वाढून $२८४.३१ अब्ज आणि आयात ८.३५ टक्क्यांनी वाढून $४८६.७३ अब्ज झाली आहे.
एप्रिल-नोव्हेंबर दरम्यान व्यापार तूट, आयात आणि निर्यातीमधील फरक, एप्रिल-नोव्हेंबर २०२३ दरम्यान $१७०.९८ अब्ज वरून $२०२.४२ अब्ज झाली.
आकडेवारीची माहिती देताना वाणिज्य सचिव सुनील बर्थवाल म्हणाले की, तेलाच्या किमतीतील चढ-उतार निर्यातीवर परिणाम करत आहेत.
गेल्या महिन्यात पेट्रोलियम उत्पादनांची शिपमेंट सुमारे ५० टक्क्यांनी घसरून $३.७१ अब्ज झाली आहे. या आर्थिक वर्षाच्या पहिल्या आठ महिन्यांतही या निर्यातीत १९ टक्क्यांनी घट होऊन ती $४४.६ अब्ज झाली आहे.
तथापि, सचिव म्हणाले की, बिगर तेल निर्यातीत अजूनही चांगली वाढ नोंदवली जात आहे आणि सेवा क्षेत्रासह यामुळे या आर्थिक वर्षाच्या अखेरीस देशाला एकूण निर्यातीपैकी $८०० अब्ज डॉलर्स ओलांडण्यास मदत होईल.
उच्च व्यापार तूट आणि आयातीबद्दल सचिव म्हणाले की, देशाचा विकास होत असल्याने याची काळजी करू नये. शिपमेंटला आणखी चालना देण्यासाठी मंत्रालय IT/ITeS सह २० देश आणि सहा सेवा आणि उत्पादन क्षेत्रांवर लक्ष केंद्रित करत असल्याचेही त्यांनी सांगितले. या २० राष्ट्रांमध्ये निर्यात वाढवण्याची प्रचंड क्षमता आहे आणि त्याचा फायदा घेण्यासाठी मंत्रालय परदेशातील भारतीय मिशनच्या संपर्कात आहे.
मंत्रालय पुढील वर्षी जानेवारीमध्ये या मोहिमांसोबत बैठक बोलावत आहे. बरथवाल म्हणाले, “आम्ही २० देशांमध्ये निर्यात कशी वाढवता येईल यावर धोरण आखणार आहोत.
अंदाजानुसार, नोव्हेंबर २०२४ मध्ये सेवा निर्यात नोव्हेंबर २०२३ मधील २८.११ अब्ज डॉलरच्या तुलनेत $३५.६७ अब्जपर्यंत वाढली. या निर्यातीने ऑक्टोबरमध्ये $३४.३१ अब्ज डॉलर्सचा सर्वकालीन उच्चांक गाठला, २२.३ टक्के वार्षिक वाढ नोंदवली.
गेल्या महिन्यात कच्च्या तेलाची आयात ७.९ टक्क्यांनी वाढून $१६.११ अब्ज झाली आहे. निर्यातीच्या आघाडीवर, समीक्षाधीन महिन्यात नकारात्मक वाढ नोंदविणाऱ्या प्रमुख क्षेत्रांमध्ये तेल, लोह, कोळसा, रत्ने आणि दागिने, रसायने आणि हस्तकला यांचा समावेश आहे.
तथापि, ज्या क्षेत्रांनी सकारात्मक वाढ नोंदवली ती म्हणजे वस्त्रोद्योग, अभियांत्रिकी वस्तू, इलेक्ट्रॉनिक्स, फार्मा आणि मसाले.
कापड उद्योगात वापरल्या जाणाऱ्या कच्च्या कापूस कच्च्या कचऱ्याची आयात नोव्हेंबर २०२३ मध्ये $३०.६१ दशलक्षवरून गेल्या महिन्यात $१७०.७३ दशलक्ष झाली.
Marathi e-Batmya