चीनने अमेरिकेचे उपराष्ट्राध्यक्ष जेडी व्हान्स यांना फटकारले शेतकरी असा उपहासात्मक उल्लेख केल्याने केला पलटवार

अलिकडच्या एका मुलाखतीत चिनी नागरिकांना “शेतकरी” असे वर्णन केल्याबद्दल चीनने मंगळवारी (८ एप्रिल) अमेरिकेचे उपाध्यक्ष जेडी व्हान्स यांच्यावर कडक टीका केली, या वक्तव्यामुळे चिनी सोशल मीडियावर संताप आणि उपहास निर्माण झाला आहे.

गेल्या गुरुवारी फॉक्स न्यूजवर बोलताना, जेडी व्हान्स यांनी माजी राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या टॅरिफ धोरणांचे समर्थन केले आणि अमेरिकेच्या आर्थिक आव्हानांसाठी “जागतिक अर्थव्यवस्थेला” जबाबदार धरले. “जागतिक अर्थव्यवस्थेने अमेरिकेला काय मिळवून दिले आहे? आणि उत्तर, मूलभूतपणे, ते दोन तत्वांवर आधारित आहे – इतर देशांनी आपल्यासाठी बनवलेल्या गोष्टी खरेदी करण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात कर्ज घेणे,” व्हान्स म्हणाले.

“हे थोडे अधिक स्पष्ट करण्यासाठी, आम्ही चिनी शेतकऱ्यांकडून पैसे उधार घेतो जेणेकरून ते चिनी शेतकरी ज्या वस्तू बनवतात त्या खरेदी करू शकतील,” तो पुढे म्हणाला.

हे वादग्रस्त विधान चिनी इंटरनेट प्लॅटफॉर्मवर झपाट्याने पसरले आणि अनेक वापरकर्त्यांनी ही टिप्पणी अज्ञानी आणि अनादरपूर्ण असल्याचे म्हटले. मंगळवारी पत्रकार परिषदेत चिनी परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते लिन जियान यांनी यावर प्रतिक्रिया देताना म्हटले की, “या उपराष्ट्रपतींनी अशा अज्ञानी आणि अनादरपूर्ण भाष्ये करताना ऐकणे आश्चर्यकारक आणि दुःखद आहे.”

चिनी नेटिझन्सनी व्हॅन्सच्या टिप्पण्यांच्या विडंबनाकडे त्वरित लक्ष वेधले, विशेषतः २०१६ च्या त्यांच्या आठवणी हिलबिली एलेगीमध्ये तपशीलवार वर्णन केलेल्या त्यांच्या स्वयंघोषित कामगार वर्गाच्या पार्श्वभूमीमुळे. हे पुस्तक गरिबी आणि व्यसनाच्या दरम्यान ग्रामीण अमेरिकेत त्यांच्या संगोपनाचे वर्णन करते, चीनमधील बरेच लोक आता देशाच्या स्वतःच्या तांत्रिक आणि पायाभूत सुविधांच्या प्रगतीशी विसंगत असल्याचे अनुभवतात.

ग्लोबल टाईम्सचे माजी संपादक हू झिजिन यांनी वेइबोवर पोस्ट केले, “ग्रामीण अमेरिकेतून बाहेर पडलेल्या या खऱ्या ‘शेतकरी’कडे दृष्टिकोनाचा अभाव असल्याचे दिसते.” “बरेच लोक त्याला स्वतः चीनला येऊन पाहण्याचा आग्रह करत आहेत,” असे त्यांनी पुढे म्हटले.

जेडी व्हॅन्सच्या टिप्पण्यांशी संबंधित एक हॅशटॅग वेइबोच्या शीर्षस्थानी ट्रेंड झाला, मंगळवारी दुपारपर्यंत त्याला १४० दशलक्ष व्ह्यूज मिळाले. “आम्ही शेतकरी असू शकतो, पण आमच्याकडे जगातील सर्वोत्तम हाय-स्पीड रेल्वे व्यवस्था, सर्वात शक्तिशाली लॉजिस्टिक्स क्षमता आणि आघाडीचे एआय, ऑटोनॉमस ड्रायव्हिंग आणि ड्रोन तंत्रज्ञान आहे. असे शेतकरी खूप प्रभावी नाहीत का?” एका वापरकर्त्याने लिहिले.

दुसऱ्याने पुढे म्हटले, “त्यांचा अहंकार कायम आहे – नेहमीसारखाच असभ्य.” प्रतिक्रिया वाढतच आहेत, अनेक वापरकर्त्यांनी व्हॅन्सला त्यांनी टीका केलेल्या आधुनिक चीनबद्दल स्वतःला चांगले शिक्षित करण्याचे आवाहन केले आहे.

About Editor

Check Also

कच्च्या तेलाच्या प्रति बॅरल किंमतीत वाढ मात्र बाजार २५०० अंशाने घसरला निफ्टी बाजारही घसरणीला

तेलाच्या किमती वाढल्याने आणि एचडीएफसी बँकेबद्दलच्या चिंतेमुळे गुंतवणूकदार अस्वस्थ झाल्याने, गुरुवारी दलाल स्ट्रीटवर विक्रीची नवी …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *