हॉवर्ड लुटनिक म्हणाले, टॅरिफ हा अमेरिकेचा आवडता शब्द ब्रुसेल्स देशाशी करार केल्यानंतर अमेरिकेच्या वाणिज्य सचिवांचे वक्तव्य

अमेरिकेचे वाणिज्य सचिव हॉवर्ड लुटनिक यांनी गुरुवारी घोषणा केली की वॉशिंग्टन आणि ब्रुसेल्स यांनी परस्पर व्यापारावरील एक फ्रेमवर्क करार अंतिम केला आहे, तो अमेरिकन उद्योग आणि कामगारांसाठी एक मोठे पाऊल आहे. “हे अधिकृत आहे. आम्ही परस्पर, निष्पक्ष आणि संतुलित व्यापारावरील आमचा ऐतिहासिक यूएस-ईयू फ्रेमवर्क करार अंतिम केला आहे. युरोपियन युनियनने २० ट्रिलियन डॉलर्सची बाजारपेठ उघडण्यास सहमती दर्शविली आहे. अमेरिकेनंतर जगातील दुसऱ्या क्रमांकाची बाजारपेठ, ” हॉवर्ड लुटनिक यांनी एक्सवरील एका पोस्टमध्ये म्हटले आहे.

त्यांनी टॅरिफ निर्मूलन आणि बाजारपेठ प्रवेशासह प्रमुख तरतुदींवर प्रकाश टाकला. “हा करार: सर्व अमेरिकन औद्योगिक वस्तूंवरील ईयू शुल्क काढून टाकतो, अमेरिकन शेतकरी, मच्छीमार आणि पशुपालकांसाठी विशाल युरोपीय बाजारपेठांमध्ये ऐतिहासिक प्रवेश निर्माण करतो, अध्यक्ष ट्रम्प यांच्या कार्यकाळात युरोपीय ऊर्जा मागणीत $७५० अब्ज डॉलर्सची तरतूद करतो आणि ईयू कंपन्या अमेरिकेत नवीन गुंतवणूकीसाठी अतिरिक्त $६०० अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करतील,” असे त्यांनी लिहिले.

हॉवर्ड लुटनिक पुढे म्हणाले, “अमेरिका फर्स्ट ट्रेड अजेंडाने सर्वात महत्त्वाचा व्यापारी भागीदार मिळवला आहे ज्यामुळे अमेरिकन कामगार, यूएस उद्योग आणि आमच्या राष्ट्रीय सुरक्षेसाठी एक मोठा विजय झाला आहे. टॅरिफ हा अमेरिकेच्या आवडत्या शब्दांपैकी एक असावा.”

युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपियन युनियनच्या संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे की फ्रेमवर्क करार “निष्पक्ष, संतुलित आणि परस्पर फायदेशीर व्यापार आणि गुंतवणुकीसाठी आमच्या वचनबद्धतेचे ठोस प्रदर्शन” दर्शवितो. निवेदनात म्हटले आहे की हा करार “आमचे व्यापार आणि गुंतवणूक संबंध – जगातील सर्वात मोठ्यांपैकी एक – मजबूत पायावर ठेवेल आणि आमच्या अर्थव्यवस्थांच्या पुनर्औद्योगीकरणाला पुन्हा चालना देईल.”

या करारानुसार, युरोपियन युनियन सर्व अमेरिकन औद्योगिक वस्तूंवरील शुल्क काढून टाकण्याचा आणि दुग्धजन्य पदार्थ, डुकराचे मांस, फळे, भाज्या, सोयाबीन तेल आणि प्रक्रिया केलेले लॉबस्टर यासह अमेरिकन कृषी आणि सीफूड उत्पादनांना प्राधान्याने प्रवेश देण्याचा मानस आहे. त्या बदल्यात, अमेरिकेने विमान, औषधनिर्माण आणि नैसर्गिक संसाधनांसाठी सूट देऊन, युरोपियन युनियनच्या विविध वस्तूंवर जास्तीत जास्त १५% शुल्क लागू करण्याचे वचन दिले.

ऊर्जा आणि तंत्रज्ञान व्यापार हा या चौकटीचा एक प्रमुख भाग आहे. युरोपियन युनियनने २०२८ पर्यंत ७५० अब्ज डॉलर्स किमतीचे अमेरिकन द्रवीकृत नैसर्गिक वायू, तेल आणि अणुऊर्जा उत्पादने तसेच किमान ४० अब्ज डॉलर्स अमेरिकन एआय चिप्स खरेदी करण्याची योजना आखली आहे. त्याच कालावधीत युरोपियन कंपन्या अमेरिकन क्षेत्रात ६०० अब्ज डॉलर्सची गुंतवणूक करतील अशी अपेक्षा आहे.

या करारात ट्रान्सअटलांटिक संरक्षण सहकार्य मजबूत करणे, नॉन-टेरिफ अडथळे दूर करणे, ऑटोमोबाईल मानकांमध्ये सुसंवाद साधणे आणि सायबर सुरक्षेवर परस्पर मान्यता करारावर वाटाघाटी करण्याच्या वचनबद्धतेचा समावेश आहे. दोन्ही बाजूंनी बौद्धिक संपदा, कामगार हक्क आणि महत्त्वपूर्ण खनिज पुरवठा साखळ्यांमध्ये समन्वय साधण्याचे वचन दिले.

About Editor

Check Also

6G Service: भारत ६जी मध्ये जगाचे नेतृत्व करेल 6G Service: २०३० पर्यंत ५जी वापरकर्ते एक अब्जापर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे: ज्योतिरादित्य सिंधिया

केंद्रीय दळणवळण मंत्री ज्योतिरादित्य सिंधिया यांनी बुधवारी सांगितले की भारताने ४जी मध्ये जगाचे अनुसरण केले, …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *