लोकसभेतील विरोधी पक्षनेते राहुल गांधी यांनी रविवारी नवी दिल्लीत मलेशियाचे पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम यांची नाश्त्यादरम्यान भेट घेतली आणि भारत-मलेशिया संबंधांवर चर्चा केली. या भेटीदरम्यान काँग्रेसच्या सरचिटणीस प्रियांका गांधी वाड्रा देखील उपस्थित होत्या.
पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम हे मलेशियाचे प्रतिनिधी म्हणून नवी दिल्लीत आयोजित ‘ब्रिक्स’ (BRICS) परिषदेच्या निमित्ताने भारतात आले आहेत. मलेशिया हा ‘ब्रिक्स’चा भागीदार देश आहे आणि ‘आसियान’ (ASEAN) संघटनेमध्ये भारताचा एक महत्त्वाचा भागीदार आहे.
काँग्रेसने राहुल गांधी आणि प्रियांका गांधी वाड्रा यांच्या पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम यांच्यासोबतच्या नाश्त्याच्या भेटीचे फोटो जारी केले.
‘ब्रिक्स’ परिषदेच्या पार्श्वभूमीवर पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी मलेशियाच्या नेत्याशी व्यापार, सेमीकंडक्टर, पायाभूत सुविधा आणि संरक्षण क्षेत्रातील सहकार्याबाबत चर्चा केल्यानंतरच्या दुसऱ्या दिवशी ही भेट झाली.
LoP Shri @RahulGandhi and Congress General Secretary Smt. @priyankagandhi ji met H.E. Dato’ Seri @anwaribrahim, Prime Minister of Malaysia today.
📍New Delhi pic.twitter.com/EV9PIDizwZ
— Congress (@INCIndia) September 13, 2026
पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम यांची राहुल गांधी यांच्याशी झालेली ही भेट माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्याबद्दल त्यांना असलेल्या दीर्घकालीन आदराशी संबंधित आहे. डिसेंबर २०२४ मध्ये माजी पंतप्रधान मनमोहन सिंग यांच्या निधनानंतर, अन्वर इब्राहिम यांनी त्यांचे वर्णन “सन्माननीय आणि प्रिय मित्र” असे केले होते आणि भारताच्या आर्थिक परिवर्तनातील त्यांच्या योगदानाचे कौतुक केले होते.
डिसेंबर २०२४ मध्ये ‘एक्स’ (X) वर पोस्ट केलेल्या श्रद्धांजली संदेशात, अन्वर इब्राहिम यांनी भारताच्या आर्थिक सुधारणांना आकार देण्यात मनमोहन सिंग यांच्या भूमिकेचे स्मरण केले आणि देशाला एक प्रमुख जागतिक अर्थव्यवस्था म्हणून उभे करण्यात मनमोहन सिंग हेच खरे शिल्पकार असल्याचे म्हटले होते.
१९९० च्या दशकात मलेशियाचे अर्थमंत्री म्हणून काम पाहणाऱ्या अन्वर इब्राहिम यांनी मनमोहन सिंग यांच्या सुधारणांकडे बारकाईने लक्ष दिले होते.
पंतप्रधान अन्वर इब्राहिम यांनी मनमोहन सिंग यांच्याबद्दलचा एक वैयक्तिक किस्साही सांगितला. राजकीय अस्थिरतेच्या काळात जेव्हा अन्वर इब्राहिम तुरुंगात होते, तेव्हा मनमोहन सिंग यांनी त्यांच्या मुलांच्या शिक्षणाचा खर्च उचलण्याची तयारी दर्शवली होती, याची आठवण त्यांनी काढली.
अन्वर इब्राहिम यांच्या सांगण्यानुसार, तत्कालीन मलेशियन सरकारची नाराजी ओढवण्याचा धोका असूनही मनमोहन सिंग यांनी ही मदत देऊ केली होती. “आपल्या स्वभावाला साजेसे असेच त्यांनी ते केले, असे अन्वर इब्राहिम म्हणाले होते. इब्राहिम यांनी ती मदत नम्रपणे नाकारली असली, तरी मनमोहन सिंग यांची संवेदनशीलता आणि सचोटी यांचे उदाहरण म्हणून त्यांनी त्या कृतीचे स्मरण केले.
अन्वर इब्राहिम यांनी भ्रष्टाचार निर्मूलनाप्रती मनमोहन सिंग यांची असलेली कटिबद्धताही अधोरेखित केली आणि सांगितले की, आपापल्या कार्यकाळात एका मोठ्या भ्रष्टाचार प्रकरणाचा सामना करण्यासाठी त्यांनी एकत्र काम केले होते. मनमोहन सिंह यांचे वर्णन ‘अस्ताव्यस्त राजकारणी’ असे असले तरी ते एक ‘निष्ठावान मुत्सद्दी’ होते, असे सांगत अन्वर इब्राहिम यांनी म्हटले होते की, त्यांचा वारसा पिढ्यानपिढ्या प्रेरणा देत राहील.
Marathi e-Batmya