कच्च्या तेलावरील विंडफॉल टॅक्स शनिवारपासून लागू ४ हजार ६०० प्रति टन वरून ४ हजार ९०० वर पर्यंत वाढवला

नरेंद्र मोदी सरकारने शुक्रवारी १५ मार्च क्रूड पेट्रोलियमवरील विंडफॉल टॅक्स १६ मार्चपासून लागू केला असल्याची माहिती एका इंग्रजी वृत्तसंस्थेच्या संकेतस्थळावर देण्यात आली.

अधिकृत सरकारी आदेशानुसार, क्रूड पेट्रोलियमवरील विंडफॉल टॅक्स ₹४,९०० प्रति टन करण्यात आला आहे, जो पूर्वीच्या ₹४,६०० च्या दरापेक्षा वाढला आहे. विशेष म्हणजे, डिझेल, पेट्रोल आणि एव्हिएशन टर्बाइन इंधन (ATF) वरील विंडफॉल कर अपरिवर्तित आहे आणि शून्य राहील.

भारताने १ जुलै २०२२ रोजी पहिल्यांदा विंडफॉल टॅक्स लागू केला आणि ऊर्जा कंपन्यांच्या अलौकिक नफ्यावर कर लावणाऱ्या वाढत्या राष्ट्रांमध्ये सामील झाला. त्या वेळी, पेट्रोल आणि एटीएफवर प्रत्येकी ₹६ प्रति लिटर ($१२ प्रति बॅरल) आणि डिझेलवर ₹१३ प्रति लिटर ($२६ प्रति बॅरल) निर्यात शुल्क आकारले जात होते. मागील दोन आठवड्यांतील सरासरी तेलाच्या किमतींवर आधारित दर पंधरवड्याला कर दरांचे पुनरावलोकन केले जाते.

जागतिक बेंचमार्कचे दर प्रति बॅरल $७५ च्या वर वाढल्यास देशांतर्गत कच्च्या तेलावर विंडफॉल कर लावला जातो. उत्पादन क्रॅक (किंवा मार्जिन) प्रति बॅरल $२० च्या वर वाढल्यास डिझेल, एटीएफ आणि पेट्रोलच्या निर्यातीवर शुल्क आकारले जाते. उत्पादन क्रॅक किंवा मार्जिन हे कच्चे तेल (कच्चा माल) आणि तयार पेट्रोलियम उत्पादनांमध्ये फरक आहे.

About Editor

Check Also

यशस्वी व्यवसायासाठी झोहोचे संस्थापक श्रीधर वेंबू यांनी सांगितल्या या गोष्टी व्यवसाय उतरताना वस्तू विक्रीचा अनुभवही गाठीशी ठेवा

झोहोचे संस्थापक श्रीधर वेंबू यांचा उद्योजक बनू इच्छिणाऱ्या अभियंते, शास्त्रज्ञ आणि डॉक्टरांसाठी एक साधा सल्ला …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *