दिवाळखोरीत कंपन्या काढण्याच्या प्रकरणात ४३ टक्क्याने वाढ नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्युनच्या सुधाकर शुल्का यांची माहिती

भारताने गेल्या आर्थिक वर्षात दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी संहिता (IBC) अंतर्गत २७० प्रकरणांच्या यशस्वी निराकरणात वर्षानुवर्षे सुमारे ४३ टक्क्यांनी वाढ नोंदवली आहे, जी मागील आर्थिक वर्षात १८९ प्रकरणे होती.

एका वर्षात पहिल्यांदाच इनपुट्सच्या संख्येवरून आउटपुटची संख्या वाढली आणि अशा प्रकारे देशभरातील नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्युनल (NCLT) खंडपीठांमध्ये प्रलंबित प्रकरणे कमी होत आहेत, नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्युनल सदस्य असलेल्या सुधाकर शुक्ला, यांनी दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी बोर्ड ऑफ इंडिया (IBBI) च्यावतीने माहिती दिल्याचे वृत्त बिझनेस लाईन या इंग्रजी संकेतस्थळावर देण्यात आले.

CII इस्टर्न रीजनने आयोजित केलेल्या दिवाळखोरी आणि दिवाळखोरी संहिता (IBC) वरील ७ व्या वार्षिक परिषदेत बोलत होते, सुधाकर शुक्ला म्हणाले, कालांतराने, कायदा विकसित झाला आहे आणि वर्ष २०२३-२४ मध्ये IBBI मध्ये सुमारे एका वर्षात ८६ हस्तक्षेपांसह १२ सुधारणा करण्यात आल्या.

“आम्ही आवश्यकतेनुसार अंतर भरून काढण्यासाठी बाजाराच्या गरजांना प्रतिसाद देत आहोत, जेथे सेक्टरल पैलूंना देखील स्पर्श केला गेला आहे, सँडबॉक्स दृष्टीकोन अनुसरण करण्याचा प्रयत्न करीत आहोत. रिअल इस्टेट क्षेत्रासाठी नुकत्याच झालेल्या सुधारणांना मंजुरी देण्यात आली, जिथे प्रकल्पनिहाय ठराव करण्यात आला. वाटप केलेली घरे लिक्विडेशनपासून दूर ठेवणे हे क्षेत्रीय दृष्टिकोनातून एक मोठे पाऊल होते,” ते म्हणाले.

IBC अंतर्गत विवाद निराकरण यंत्रणा म्हणून स्वैच्छिक मध्यस्थी सुरू करण्याबाबत आयबीबीआय पुढील दोन ते तीन महिन्यांत सरकारला अहवाल सादर करेल अशी अपेक्षा आहे.

शुक्ला म्हणाले की रिझोल्यूशन प्रक्रियेला गती देण्यासाठी मोठ्या खात्यांसाठी प्री-पॅक रिझोल्यूशन फ्रेमवर्क देखील विचाराधीन आहे. सध्या, प्री-पॅक रिझोल्यूशनला फक्त MSME प्रकरणांसाठी परवानगी आहे.

एनएआरसीएलचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि सीईओ पी संतोष म्हणाले की रिझोल्यूशनमध्ये विलंब झाल्यास मालमत्तेची गुणवत्ता खराब होईल आणि ठरावांचे पुनरुज्जीवन करणे कठीण होईल.

“रिझोल्यूशनमध्ये विलंब होण्यासाठी अनेक कारणे आहेत आणि वित्तीय कर्जदारांसोबत विलंब समन्वय टाळणे अधिक महत्त्वाचे आहे. तसेच, प्री-पॅक दिवाळखोरी अद्याप घेणे बाकी आहे. तथापि, अनेक प्रॅक्टिशनर्सनी चर्चा केली आहे की हे अशा साधनांपैकी एक आहे जे मोठ्या कॉर्पोरेट कर्जदारांना (CDs) वाढवता येते. सुरुवातीला, प्रवर्तक-नेतृत्वाची संकल्पना योजना असू शकते, जी कालांतराने सुधारली जाऊ शकते, ”संतोष पुढे म्हणाले.

About Editor

Check Also

गुगलचा कर्मचाऱ्यांना इशारा, एआय योजना स्विकारणार नसाल तर स्वेच्छा निवृत्ती घ्या एआय़च्या वाढत्या वापरावर गुगलच्या कर्मचाऱ्यांना अल्टीमेटम

काही दिवसांपूर्वी, गुगलची मूळ कंपनी, अल्फाबेटने २०२५ मध्ये ४०० अब्ज डॉलर्सचा सर्वाधिक महसूल नोंदवला होता. …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *