इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्याची मुदत वाढवा ३१ जुलै नव्हे तर ३१ ऑगस्ट करण्याची चार्टर्ड अकाऊंटच्या संघटनांकडून मागणी

इन्कम टॅक्स रिटर्न भरण्याची अंतिम मुदत ३१ जुलै २०२४ आहे. अंतिम मुदत फक्त दोन आठवडे उरली असताना, आयटीआर फाइल करण्याची गर्दी अनेक पटींनी वाढली आहे. अनेक करदात्यांनी ई-फायलिंग पोर्टलमधील अडचणींमुळे सतत विलंब होत असल्याची तक्रार नोंदवली आहे. यामुळे, आयकर विभागाने AY २०२४-२५ साठी आयटीआर देय तारीख ३१ जुलैच्या पुढे वाढवण्यासाठी वैयक्तिक करदाते आणि कर व्यावसायिकांकडून विनंत्या स्विकारण्यास सुरुवात केली आहे.

इन्स्टिट्यूट ऑफ चार्टर्ड अकाउंटंट्स ऑफ इंडिया (ICAI) आणि कर्नाटक स्टेट चार्टर्ड अकाउंटंट्स असोसिएशननंतर, ऑल गुजरात फेडरेशन ऑफ टॅक्स कन्सल्टंट्स आणि इन्कम टॅक्स बार असोसिएशनने एफएम निर्मला सीतारामन यांना आयकर पोर्टलच्या कामकाजातील सतत समस्यांबद्दल आणि अपडेट्सबद्दल पत्र लिहिले आहे. AIS/TIS मध्ये.

दोघांनी AY 2024-25 साठी प्राप्तिकर रिटर्न भरण्याची अंतिम मुदत ३१ जुलै २०२४ पासून ३१ ऑगस्ट २०२४ पर्यंत वाढवण्याची विनंती केली आहे.

वित्त मंत्रालयाला लिहिलेल्या पत्रात, इन्कम टॅक्स बार असोसिएशनने नमूद केले आहे: “तुमच्या लक्षात आणून देत आहे की ५ जुलैनंतर ITR ऑनलाइन युटिलिटीमध्ये अपडेट केल्यानंतर, युटिलिटी करासाठी 87A अंतर्गत सूटचा लाभ देत नाही. 111A अन्वये शेअर्सवरील अल्पकालीन भांडवली नफ्यावर आणि ५ जुलैपूर्वी, समान युटिलिटी आणि कॅल्क्युलेटर 111A आणि इतर शेअर्सवरील अल्प मुदतीच्या भांडवली नफ्यावर कर 87A अंतर्गत सूट देत होते. 112A अंतर्गत दीर्घकालीन भांडवली नफ्याव्यतिरिक्त विशेष दर उत्पन्न जेथे कलम 112A च्या उप-कलम (6) द्वारे अशी सूट विशेषतः प्रतिबंधित आहे.”

त्यात पुढे म्हटले आहे: “आमच्या नम्र मते आणि 87A अंतर्गत सूट प्रदान करण्याच्या कायद्याच्या हेतूनुसार, प्रणालीचे वर्तन चुकीचे आहे आणि त्याचा परिणाम मोठ्या संख्येने करदात्यांना होतो हे लक्षात घेऊन ते लवकरात लवकर सुधारले पाहिजे. आणि विशेषत: जेव्हा आयकर रिटर्न भरण्याच्या शेवटच्या दिवसांत सरकारच्या तिजोरीला करदात्यांची संख्या वाढवायची असते, ज्याची अंतिम तारीख ३१ जुलै असते, अशा गोंधळात आणखीनच भर पडते.”

इन्कम टॅक्स पोर्टलवर नवीन/जुन्या पद्धतीवर एक विशिष्ट प्रश्न आहे – जुन्या आणि नवीन पद्धतीमध्ये 87A अंतर्गत कर सवलतीमध्ये काही फरक आहे का. या प्रश्नाचे पोर्टल स्पष्टपणे सांगते की मर्यादा रु. वरून वाढवली आहे. १२,५०० ते रु. २५०००. 87A w.r.t. अंतर्गत रिबेटच्या कामकाजात कोणताही अतिरिक्त फरक नमूद केलेला नाही. जुनी आणि नवीन व्यवस्था म्हणजे रु.ची सूट मोजली तर. 111A अन्वये एसटीसीजी आणि इतर विशेष दर मिळकतींवरील करासाठी जुन्या नियमांतर्गत १२,५०० लाभ प्रदान केला जातो, तोच लाभ नवीन नियमांतर्गत सवलत मोजताना देखील उपलब्ध असेल.

About Editor

Check Also

कच्च्या तेलाच्या प्रति बॅरल किंमतीत वाढ मात्र बाजार २५०० अंशाने घसरला निफ्टी बाजारही घसरणीला

तेलाच्या किमती वाढल्याने आणि एचडीएफसी बँकेबद्दलच्या चिंतेमुळे गुंतवणूकदार अस्वस्थ झाल्याने, गुरुवारी दलाल स्ट्रीटवर विक्रीची नवी …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *