अमेरिकन सरकारचा इशारा, नावे नोंदवा नाही तर तुरुंगात जा सर्व परदेशी नागरिकांसाठी आदेश जारी

अमेरिकन सरकारने ३० दिवसांपेक्षा जास्त काळ देशात राहणाऱ्या सर्व परदेशी नागरिकांना संघीय अधिकाऱ्यांकडे नोंदणी करणे अनिवार्य केले आहे. हा बदल सर्वप्रथम अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी कार्यकारी आदेशाद्वारे सादर केला आणि गुरुवारी एका संघीय न्यायाधीशाने त्याला मंजुरी दिली. व्हाईट हाऊसने असे सूचित केले आहे की नोंदणी न करणाऱ्या परदेशी नागरिकांना तुरुंगवास आणि हद्दपारीची शिक्षा देखील होऊ शकते.

“३० दिवसांपेक्षा जास्त काळ अमेरिकेत असलेल्या सर्व परदेशी नागरिकांना संघीय सरकारकडे नोंदणी करावी लागेल. याचे पालन न केल्यास दंड, तुरुंगवास किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात… जर असे झाले नाही तर तुम्हाला अटक केली जाईल, दंड आकारला जाईल, हद्दपार केले जाईल आणि पुन्हा कधीही आमच्या देशात परत येऊ नये,” असे व्हाईट हाऊसच्या प्रेस सेक्रेटरी कॅरोलिन लेविट म्हणाल्या.

या निर्णयाचा परिणाम सध्या एच-१बी किंवा अगदी जुन्या परवान्यासारख्या व्हिसावर अमेरिकेत असलेल्या गैर-नागरिकांवरही होईल. अहवालांनुसार, स्थलांतरितांच्या मुलांना १४ वर्षांचे झाल्यानंतर ३० दिवसांच्या आत पुन्हा नोंदणी करावी लागेल आणि त्यांचे बोटांचे ठसे सादर करावे लागतील. गृह सुरक्षा विभागाच्या निवेदनात असेही नमूद केले आहे की १८ वर्षांवरील सर्व गैर-नागरिकांना त्यांचे कागदपत्रे नेहमीच सोबत ठेवावी लागतील – ट्रम्प प्रशासन या नवीन धोरणाला प्राधान्य देत असल्याने “अनुपालनासाठी कोणतेही आश्रयस्थान नाही”.

संघीय कायद्यांनुसार अमेरिकेचे नागरिक नसलेल्या परंतु देशात राहणाऱ्या (येथे बेकायदेशीरपणे राहणाऱ्यांसह) लोकांना सरकारकडे नोंदणी करणे फार पूर्वीपासून बंधनकारक आहे. तथापि, १९४० च्या दशकात पहिल्यांदाच लागू झाल्यापासून हा नियम केवळ क्वचित प्रसंगी लागू केला गेला आहे आणि सार्वत्रिक वापराचे कोणतेही स्पष्ट उदाहरण नाही. तथापि, ट्रम्प सरकारचा असा युक्तिवाद आहे की ते फक्त आधीच अस्तित्वात असलेल्या आवश्यकता लागू करत आहे – न्यायाधीश ट्रेवर नील मॅकफॅडेन यांनी या आठवड्याच्या सुरुवातीला त्यांच्या निर्णयात सहमती दर्शविली आहे.

यूएस नागरिकत्व आणि इमिग्रेशन सेवेमध्ये नमूद केलेल्या तपशीलांनुसार, जर व्हिसा अर्ज प्रक्रियेदरम्यान असे केले गेले नाही तर एलियन्सना नोंदणी आणि फिंगरप्रिंटिंगसाठी अर्ज करावा लागेल. त्यानंतर त्यांना ओळखपत्रे दिली जातील – जी १८ वर्षांवरील एलियन्सना नेहमीच सोबत ठेवावी लागतील. वेबसाइटमध्ये असेही नमूद केले आहे की १४ वर्षे किंवा त्याहून अधिक वयाच्या ज्या लोकांना कायदेशीर दर्जा नाही त्यांच्यासाठी नोंदणी आता अनिवार्य आहे. ३० दिवसांपेक्षा जास्त काळ अमेरिकेत असलेल्या कॅनेडियन लोकांना देखील हे लागू होईल.

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांची माहिती, उद्योग परवानग्यांमध्ये सुलभतेसोबत महाराष्ट्रात वीजदरातही घट होणार १३ परवानग्याही लवकरच कमी करण्यासाठी प्रयत्न

महाराष्ट्रात उद्योग सुलभतेसाठी परवानगी प्रक्रियेत मोठे बदल करण्यात आले असून ३३ परवानग्यांपैकी २० परवानग्या स्व-प्रमाणनावर …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *