दिपक केसरकर यांची घोषणा, शाळेत जाणाऱ्या शिक्षकांसाठीही ड्रेस कोड

येत्या शैक्षणिक सत्रापासून राज्यातील शाळांमधील शिक्षकांसाठीही ड्रेसकोड लागू करण्यात आला आहे. पुरुष शिक्षकांना शर्ट आणि पँट घालावी लागेल. त्यांच्या शर्टचा रंग फिकट आणि पॅन्टचा रंग गडद असावा. तसेच महिला शिक्षकांना साडी किंवा सलवार सूट घालावा लागेल. जीन्स आणि टी-शर्ट घालून शिक्षक शाळेत येऊ शकणार नाहीत. शालेय शिक्षण मंत्री दीपक केसरकर यांनी मंत्रालयात पत्रकारांशी बोलताना ही माहिती दिली.

पुढील शैक्षणिक सत्रापासून सर्व शाळांमध्ये राष्ट्रगीत अनिवार्य करण्यात आल्याचे मंत्र्यांनी सांगितले. याशिवाय, डॉक्टर (डॉ) आणि वकील (एड) यांच्या वतीने शिक्षकांना त्यांच्या नावावर आणि वाहनांवर इंग्रजीमध्ये टीआर आणि मराठीमध्ये टी लिहिता येईल.

शालेय शिक्षण मंत्री दिपक केसरकर म्हणाले की, शिक्षकांचा पेहराव हा शिक्षकांच्या पदानुसार असावा. महिला शिक्षकांना साडी किंवा सलवार – चुरीदार, कुर्ता, दुपट्टा घालण्याची परवानगी असेल. तर पुरुष शिक्षकांना शर्ट आणि पँट घालता येणार आहे. शर्टचा रंग हलका असणे आवश्यक आहे तर पँटचा रंग गडद असू शकतो. आपली भांडी स्वच्छ व नीटनेटकी असावीत याची काळजी शिक्षकांनी घ्यावी. महिला व पुरुष शिक्षकांच्या पेहरावाचा रंग कोणता असेल हे शाळा व्यवस्थापन ठरवेल. हा नियम स्काऊट-गाईड शिक्षकांनाही लागू होणार आहे. वैद्यकीय कारणांमुळे पुरुषांना शूज घालण्यापासून सूट दिली जाईल. हा आदेश स्थानिक संस्था संस्था, खाजगी व्यवस्थापन, अनुदानित, अंशत: अनुदानित, विनाअनुदानित आणि स्वयंसहाय्यता यासह अल्पसंख्याक व्यवस्थापनाच्या सर्व माध्यमांच्या सर्व मंडळांना आणि शाळांना लागू असेल.

शिक्षक त्यांच्या नावापुढे TR लिहू शकतील
डॉक्टर (डॉ) आणि वकील (एड) च्या वतीने शिक्षकांना त्यांच्या नावापुढे आणि वाहनांवर इंग्रजीमध्ये टीआर आणि मराठीमध्ये टी लिहिता येईल. या संदर्भात, ओळखचिन्ह आयुक्त शिक्षण महाराष्ट्र राज्य, पुणे यांच्याद्वारे निश्चित केले जाईल. शिक्षकांना त्यांच्या वाहनांवर टीआर किंवा टी लिहिण्याची सुविधाही मिळणार आहे. या माध्यमातून शिक्षकांना स्वतंत्र प्रतिष्ठा देण्याचा प्रयत्न करण्यात आल्याचे शिक्षणमंत्र्यांनी सांगितले.

राष्ट्रगीत वाजवणे किंवा गाणे अनिवार्य
येत्या शैक्षणिक सत्रापासून सर्व शाळांमध्ये राष्ट्रगीतासोबत ‘जय जय महाराष्ट्र माझा’ हे राज्य गीत गाणे किंवा वाजवणे बंधनकारक करण्यात आल्याचे केसरकर म्हणाले. हा शासन निर्णय राज्यातील सर्व माध्यमांना आणि सर्व शाळा व्यवस्थापनांना लागू असेल.

About Editor

Check Also

खासदार वर्षा गायकवाड यांची मागणी, मुंबईत ४० टक्केही मॅपिंग झालेले नाही, ते पूर्ण करा

लोकशाही व्यवस्थेत निवडणुका हा एक उत्सव आहे, या उत्सवात सर्वांचा सहभाग असला पाहिजे परंतु एसआयआर मोहिम …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *