चलन घसरणीचा फायदा असाहीः परकिय गुंतवणूकीचा ओघ कमी पण… केंद्रीय संस्था आणि कंपन्यांना घसरणीचा फायदा

कमकुवत होणारा रुपया भारतातील परकीय गुंतवणुकीचा ओघ कमी करणारा असला तरी, निर्यात-केंद्रित कंपन्यांना स्थानिक चलनाच्या घसरणीचा फायदा होऊ शकतो, कारण ते चीनच्या विरोधात अधिक स्पर्धात्मक बनतात, असे मोबियस इमर्जिंग अपॉर्च्युनिटीज फंडाचे अध्यक्ष मार्क मोबियस यांनी शुक्रवारी सांगितले.

मोबियसने एका बिझनेस न्यूज चॅनेलला सांगितले की, “चलनाच्या परिस्थितीमुळे आणि भारत हळूहळू चिनी निर्यातदारांविरुद्ध अधिक स्पर्धात्मक बनत असल्यामुळे मी निर्यात-केंद्रित कंपन्यांकडे लक्ष देईन.

उदाहरणार्थ, इन्फोसिस, जी भरपूर सॉफ्टवेअर निर्यात करते, कमजोर होत असलेल्या रुपयामुळे अधिक स्पर्धात्मक होणार आहे, असे ते म्हणाले. “आम्ही केवळ सॉफ्टवेअर क्षेत्रातच नव्हे तर उत्पादन क्षेत्रातही भारतातून अधिक निर्यातीच्या उंबरठ्यावर आहोत.”

मोबियसची अपेक्षा आहे की भारतीय बाजारपेठा आणि देशांतर्गत उद्योगांना ट्रम्प प्रशासनाचा इतर कोणत्याही देशापेक्षा जास्त फायदा होईल, कारण उत्पादनासाठी चीननंतर भारत हा नैसर्गिक पर्याय आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या सुधारणांमुळे अमेरिकेसोबत चांगली भागीदारी होईल, अशी त्यांची अपेक्षा आहे.

“गुंतवणूकदार परदेशात कुठे जाऊ शकतात? देशाच्या अविश्वसनीय वाढीमुळे, सध्याच्या सरकारच्या काळात होत असलेल्या सुधारणांमुळे आणि बाजारपेठेत खूप मूल्य असल्यामुळे भारत नेहमीच वर येतो,” मोबियस म्हणाले. “माझी वैयक्तिक इच्छा आहे की ५०% गुंतवणूक भारतात व्हावी,” तो म्हणाला.

मोबियस पुढे म्हणाले की, भारतातील अनेक समभाग ज्यांचे अमेरिकन डॉलर उत्पन्न घटक आहे ते चांगले काम करत राहतील.
विश्लेषकांच्या मते डॉलरमधील मजबूती आणि भारताची व्यापक व्यापार तूट यामुळे रुपयाचे अवमूल्यन सुरूच राहण्याची शक्यता आहे.

About Editor

Check Also

ईपीएफओच्या व्याज दरात काहीही बदल नाही २०११-१२ मधील व्याजदर ८.२५% चालू वर्षातही

सेवानिवृत्ती निधी संस्था ईपीएफओ EPFO ​​ने सोमवारी (२ मार्च २०२६) कर्मचाऱ्यांच्या भविष्य निर्वाह निधी (EPF) …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *