अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प म्हणाले की, भारत, रशिया आणि चीनला गमवाले फोटो शेअर करत दिली स्पष्टोक्ती

अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी शुक्रवारी वॉशिंग्टन आणि नवी दिल्ली यांच्यातील संबंधांमध्ये तीव्र गोठण येण्याचे संकेत देत म्हटले की, अमेरिकेने भारत आणि रशिया दोघांनाही “सर्वात गडद” चीनसमोर “गमावले” आहे.

ट्रुथ सोशलवरील एका पोस्टमध्ये डोनाल्ड ट्रम्प यांनी लिहिले: “असे दिसते की आपण भारत आणि रशियाला सर्वात खोल, गडद चीनसमोर गमावले आहे. त्यांना एकत्र दीर्घ आणि समृद्ध भविष्य लाभो!” या पोस्टसोबत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन आणि चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांचा फोटो होता.

चीनचे शी जिनपिंग यांनी आयोजित केलेल्या तियानजिन एससीओ शिखर परिषदेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन हे अनेक जागतिक नेत्यांपैकी होते, जिथे तिन्ही नेत्यांमधील मैत्रीपूर्ण संबंधाने एक संदेश पाठवला, ज्याला अनेकांनी “एक वळणबिंदू” म्हणून संबोधले आणि अमेरिकन राष्ट्राध्यक्षांनी सुरू केलेल्या टॅरिफ युद्धादरम्यान “एक नवीन जागतिक व्यवस्थेची” घोषणा केली.

डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या या टिप्पणीत, व्यंग आणि इशारा यांचा समावेश आहे, ज्यामुळे एससीओ बैठकीत दाखवण्यात आलेल्या तीन देशांमधील संबंध मजबूत होत असल्याबद्दल वॉशिंग्टनची चिंता स्पष्टपणे दिसून येते, ज्यामुळे पश्चिमेला अस्वस्थता आली आहे.

१ सप्टेंबर रोजी संपलेल्या तियानजिन शिखर परिषदेत भारत, रशिया आणि चीन यांच्यात असामान्य उबदारपणा दिसून आला. पंतप्रधान मोदींनी राष्ट्राध्यक्ष शी यांच्याशी हस्तांदोलन केले आणि राष्ट्राध्यक्ष पुतिन यांच्यासोबत लिमोझिन राईड शेअर केली – रशियन तेल आयातीवरील अमेरिकेच्या दबावासमोर भारताची धोरणात्मक स्वायत्तता दाखवली.

डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सोशल मीडियावर अमेरिका-भारत व्यापार गतिमानतेवर टीका केली आहे, त्याला “पूर्णपणे एकतर्फी” म्हटले आहे आणि नवी दिल्लीने “जगातील सर्वात जास्त शुल्क” आकारल्याचा आरोप केला आहे.

भारताने आरोपांना “अयोग्य आणि अवास्तव” म्हटले आहे आणि आपल्या ऊर्जा आणि अन्न सुरक्षेशी तडजोड करता येणार नाही यावर भर दिला आहे.

प्रत्युत्तरादाखल, डोनाल्ड ट्रम्प प्रशासनाने भारतीय वस्तूंवर २५% आणि रशियाशी जोडलेल्या तेल आयातीवर २५% अतिरिक्त शुल्क लादले आहे – ५०% पर्यंत शुल्क वाढवले ​​आहे, जे कुठेही सर्वाधिक आहे.

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांचा विश्वास, दिल्ली–मुंबई द्रुतगती मार्गामुळे वाहतूक व मालवाहतुक होणार वेगवान मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी केली दिल्ली–मुंबई द्रुतगती मार्ग प्रकल्पाची पाहणी

भारत सरकार मार्फत सुमारे १ लाख कोटी रुपये खर्चून उभारण्यात येणारा सुमारे १,४०० किलोमीटर लांबीचा, …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *