केरळमधून नेपाळला गेलेल्या ३१ जणांचे प्राण वाचले ते बुद्ध विहारात २० मिनिटे घालविल्याने बुद्ध विहारात २० मिनिटे घालवत उशीर झाल्याने ३१ जणांचे प्राण वाचले

नेपाळमध्ये अचानक आलेल्या पुरात अडकल्यानंतर, केरळमधील महिला, लहान मुले आणि वृद्ध व्यक्तींसह ३१ सदस्यांचा एक गट रविवारी कोचीला सुखरूप परतला. अनेकांच्या मते, बुद्ध मंदिरात २० मिनिटांच्या विलंबामुळे त्यांचे प्राण वाचले. विमानतळावर प्रवाशांची त्यांच्या चिंतातुर कुटुंबियांशी भेट झाली, तेव्हा भावुक दृश्ये पाहायला मिळाली.

या गटाने सांगितले की, ते काठमांडूहून पोखराकडे प्रवास करत असताना अचानक पूर आला. त्यांनी आठवण करून दिली की, त्यांच्या खाली दूरवर इमारती काही सेकंदात वाहून जात होत्या आणि योग्य अन्न किंवा मूलभूत गरजा पूर्ण करण्याची संधी न मिळता सुरक्षिततेच्या शोधात रात्रभर पायी फिरावे लागले.

गटातील एका पुरुषाने सांगितले, “आमच्या गटातील महिलांच्या विनंतीवरून आम्ही बुद्ध मंदिरात घालवलेल्या सुमारे २०-२५ मिनिटांमुळे आम्ही या दुर्घटनेतून वाचलो.” तो पुढे म्हणाला, “पण विलंब झाला नसता, तर पूल आणि रस्ता पूर्णपणे वाहून गेला असता आणि आम्ही तो ओलांडत असतो.”

दुसऱ्या एका सदस्याने सांगितले की, काठमांडूहून पोखराकडे जाताना पोलिसांनी त्यांना वाटेत थांबवले. “पोलिसांनी आम्हाला वाटेत अडवले. जेव्हा आम्ही खाली पाहिले, तेव्हा आम्हाला सुमारे ६०० फूट खाली लोक पळताना दिसले. पाण्याची एक प्रचंड लाट आली आणि तिने तिथल्या सर्व इमारती वाहून नेल्या. काही क्षणांतच, संपूर्ण जागा सपाट जमिनीसारखी दिसू लागली,” असे तो म्हणाला.

गटातील एका महिलेने त्यानंतरच्या कठीण रात्रीचे वर्णन केले. “सुरक्षित ठिकाणी पोहोचण्यासाठी आम्ही रात्रभर एका खडतर मार्गावरून प्रवास केला. आम्ही आमच्या मूलभूत गरजाही पूर्ण करू शकलो नाही किंवा आम्हाला व्यवस्थित जेवणही मिळाले नाही. आम्हाला संपूर्ण रात्र तशीच काढावी लागली,” असे ती म्हणाली. “पण नंतर जेव्हा आम्हाला कळले की इतके लोक मरण पावले आहेत, तेव्हा आम्हाला जाणवले की इतरांनी सोसलेल्या त्रासाच्या तुलनेत आमचे कष्ट काहीच नव्हते,” असे तिने पुढे सांगितले.

विमानतळावर आपल्या कुटुंबीयांना भेटल्यावर गटातील अनेकजण भावनावश झाले, ज्यामुळे या खडतर अनुभवाचा भावनिक शेवट झाला. नेपाळमधील अचानक आलेल्या पुरामुळे चार ऑस्ट्रेलियन नागरिकांसह सात जण अद्याप संपर्कात नसल्याचे आणि इतर ४५ जणांच्या सुरक्षिततेची खात्री झाल्याचे ‘नोर्का रूट्स’ने सांगितल्यानंतर दुसऱ्या दिवशी हा गट केरळला परतला. केरळ सरकारच्या एजन्सीने सांगितले की, संपर्क न झालेल्या सात जणांचा तपशील परराष्ट्र मंत्रालयाला देण्यात आला आहे.

About Editor

Check Also

नेपाळच्या पुरातील चार मृतदेह उत्तर प्रदेशातील नारायणी-गंडक नदीत सापडले डीएनए केल्यानंतर सदर मृतदेह नेपाळकडे हस्तांतरीत केले

उत्तर प्रदेशातील महाराजगंज जिल्ह्यातील नारायणी-गंडक नदीतून सापडलेले चार अज्ञात मृतदेह शवविच्छेदनानंतर नेपाळ प्रशासनाच्या ताब्यात देण्यात …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *