प्रख्यात चित्रपट-नाट्य दिग्दर्शक विजया मेहता यांचे निधन वयाच्या ९२ व्या वर्षी घेतला अखेरचा श्वास

प्रख्यात चित्रपट आणि नाट्य दिग्दर्शिका आणि कलावंत विजया मेहता यांचे काल रात्री मुंबईतील निवासस्थानी वयाच्या ९२ व्या वर्षी निधन झाले. त्या प्रायोगिक मराठी रंगभूमीच्या प्रणेत्यांपैकी एक होत्या.

‘रंगायन’ या नाट्यसंस्थेच्या माध्यमातून, ‘बाई’ या नावाने प्रेमळपणे ओळखल्या जाणाऱ्या विजया मेहता यांनी मराठी रंगभूमीला एक नवी नाट्यभाषा, नाविन्यपूर्ण दृष्टिकोन आणि जागतिक दर्जाची समज मिळवून दिली. ‘बॅरिस्टर’, ‘सखाराम बाइंडर’, ‘हमीदाबाईची कोठी’, ‘महानिर्वाण’, ‘पुरुष’, ‘हयवदन’ आणि ‘वाडा चिरेबंदी’ या नाटकांचे दिग्दर्शन केले. तसेच ही नाटके त्यांच्या कारकिर्दीतील काही गाजलेली नाटके आहेत.

रंगभूमीपलीकडे, त्यांनी चित्रपट आणि दूरदर्शन क्षेत्रातही ‘रावसाहेब’, ‘पेस्तनजी’, ‘शकुंतलम’ आणि ‘स्मृतिचित्रे’ यांसारख्या कलाकृतींद्वारे आपला महत्त्वपूर्ण ठसा उमटवला. एक शिक्षिका आणि मार्गदर्शक म्हणून त्यांनी अनेक पिढ्यांमधील अभिनेते आणि नाट्यकर्मींना घडवले.

विजया मेहता यांना १९७५ मध्ये ‘संगीत नाटक अकादमी पुरस्कार’ आणि १९८६ मध्ये ‘रावसाहेब’ चित्रपटासाठी ‘सर्वोत्कृष्ट सहाय्यक अभिनेत्री’चा राष्ट्रीय चित्रपट पुरस्कार देऊन गौरवण्यात आले होते. चित्रपट आणि नाट्यसृष्टीतील एका दिग्गज व्यक्तिमत्त्वाच्या निधनामुळे सर्वत्र शोक व्यक्त केला जात आहे.

ज्येष्ठ नाट्यदिग्दर्शिका विजया मेहता यांच्या निधनाबद्दल पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी दुःख व्यक्त केले आहे. सोशल मीडियावरील एका पोस्टमध्ये, आधुनिक मराठी रंगभूमीच्या या प्रणेत्याच्या सर्जनशीलतेचे आणि कलात्मक उत्कृष्टतेप्रती असलेल्या निष्ठेचे मोदींनी स्मरण केले. विजया मेहता यांचे वर्णन सांस्कृतिक आणि चित्रपट क्षेत्रातील एक उत्तुंग व्यक्तिमत्त्व असे करत, पंतप्रधानांनी अभिनेते, दिग्दर्शक आणि नाट्यप्रेमींच्या अनेक पिढ्यांना प्रेरित करण्यातील त्यांच्या योगदानाची प्रशंसा केली. या दुःखाच्या प्रसंगी आपल्या संवेदना त्यांचे कुटुंब, चाहते आणि संपूर्ण कलाविश्वाच्या सोबत आहेत, असेही मोदींनी नमूद केले.

About Editor

Check Also

सतलज चित्रपटानंतर आता हा चित्रपट वादाच्या भोवऱ्यात सापडण्याची शक्यता अन्न सुरक्षा व सार्वजनिक आरोग्यावर आधारीत द इंडिया स्टोरी: स्लो पॉयझन इन प्रोग्रेस कोर्टरूम ड्रामा

दलजीत दोसांझ अभिनीत ‘सतलज’ चित्रपटाभोवतीचा वाद शमण्याआधीच, आणखी एका चित्रपटासमोर अडचणी निर्माण झाल्या आहेत. पंजाबमधील …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *