युनायटेड किंग्डम आणि भारता दरम्यानची एफटीएफ चर्चा पूर्णत्वाच्या जवळ आर्थिक मंत्री म्हणून काम कऱणारे त्रिपाठी यांची माहिती

भारतीय राजदूत निधी त्रिपाठी यांच्या मते, युनायटेड किंग्डम आणि भारत बहुप्रतिक्षित मुक्त व्यापार करार (FTA) अंतिम करण्याच्या मार्गावर आहेत. लंडनमधील ब्रिटिश चेंबर्स ऑफ कॉमर्स व्यापार परिषदेत बोलताना, भारताच्या उच्चायोगात आर्थिक मंत्री म्हणून काम करणाऱ्या त्रिपाठी यांनी हा करार लवकरच पूर्ण होईल याबद्दल आशावाद व्यक्त केला, असे ब्लूमबर्गने वृत्त दिले आहे.

“आम्ही खूप जवळ आलो आहोत आणि हा करार आमच्या दोघांसाठीही गेम-चेंजर ठरणार आहे,” असे त्यांनी दोन्ही देशांमधील सेवा पुरवठादारांना होणाऱ्या फायद्यांवर प्रकाश टाकला.

व्यापार करारासाठी वाटाघाटी जानेवारी २०२२ मध्ये सुरू झाल्या होत्या परंतु भारत आणि युनायटेड किंग्डममधील निवडणुकांमुळे त्यांना अनेक विलंबांचा सामना करावा लागला. सुरुवातीला युनायटेड किंग्डमचे माजी पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांच्या नेतृत्वाखाली, त्यांचे उत्तराधिकारी ऋषी सुनक आणि नवनिर्वाचित कामगार सरकार यांच्यासोबत करारावर पोहोचण्याचे प्रयत्न सुरू होते. गेल्या महिन्यात ब्रिटनचे व्यापार आणि व्यापार सचिव जोनाथन रेनॉल्ड्स यांनी भारताला भेट दिल्यानंतर हा ताजा धक्का बसला, ज्यामुळे चर्चा पुन्हा सुरू झाली.

वाटाघाटींमध्ये सहभागी असलेल्या एका ब्रिटनच्या अधिकाऱ्याने नमूद केले की मागील कोणत्याही टप्प्यापेक्षा प्रगती अधिक सकारात्मक आहे. रेनॉल्ड्स आणि त्यांचे भारतीय समकक्ष पियुष गोयल यांच्यातील संबंधांनी रचनात्मक चर्चांना चालना देण्यात महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे.

जर एफटीएवर स्वाक्षरी झाली तर दोन्ही देशांमधील व्यवसायांसाठी अंदाज आणि स्थिरता वाढेल, ज्यामुळे व्यापार आणि गुंतवणूक वाढण्याची दारे उघडतील अशी अपेक्षा आहे. चर्चेच्या डझनहून अधिक फेऱ्या आणि अनेक चुकलेल्या मुदतींमुळे, भागधारकांना आशा आहे की लवकरच एक करार अंतिम होईल, ज्यामुळे जगातील दोन प्रमुख अर्थव्यवस्थांमधील आर्थिक संबंध मजबूत होतील.

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांचे मत, यूएई आणि भारतामधील बँकिंग भागीदारी भारतीय अर्थव्यवस्थेच्या उत्कर्षाचे प्रतीक केंद्रीय वित्त मंत्री निर्मला सीतारामन यांचा दूरदृष्य संवाद प्रणालीद्वारे सहभाग

जगभरातील गुंतवणूकदारांचा भारतीय अर्थव्यवस्थेतील विश्वास वाढत आहे. त्यामुळेच अरबी समुद्राच्या दोन्ही टोकांवरील मजबूत अर्थव्यवस्था असलेल्या …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *