समीर भाटीया म्हणतात, आधार एक महागडी चूक….फक्त २० दशलक्ष मध्ये पूर्ण समीर भाटीया हे हॉटमेलचे सहसंस्थापक

हॉटमेलचे सह-संस्थापक, साबीर भाटिया यांनी आधारला एक महागडी चूक म्हटले, असा दावा केला की, $१.३ बिलियन खर्चाचा हा अद्वितीय ओळख प्रकल्प केवळ $२० दशलक्षमध्ये बांधला गेला असता. प्रखर गुप्ता यांनी आयोजित केलेल्या प्रखर के प्रचार या पॉडकास्टवर नुकत्याच झालेल्या कार्यक्रमात त्यांनी ही टिप्पणी केली.

समीर भाटिया यांनी बायोमेट्रिक डेटावर आधारच्या अवलंबनावर टीका केली आणि असे सुचवले की प्रकल्पाने सोप्या, अधिक कार्यक्षम तांत्रिक उपायांकडे दुर्लक्ष केले. “आधारने तुमचे सर्व बायोमेट्रिक्स घेतले, पण ते कुठे वापरले जात आहे?” त्याने विचारले. त्यांच्या मते, व्हिडिओ आणि व्हॉईस प्रिंट तंत्रज्ञान, ज्याला प्रत्येक स्मार्टफोन आधीपासून सपोर्ट करतो, खर्चाच्या काही अंशांमध्ये अधिक नाविन्यपूर्ण दृष्टीकोन असेल. “तुम्ही ते $२० दशलक्ष रुपयांच्या खाली तयार करू शकता,” तो म्हणाला.

त्यांनी आधारमागील तांत्रिक कौशल्यावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करत असे म्हटले की, “ज्याने हे केले तो तंत्रज्ञ नाही. त्यांना तंत्रज्ञान माहीत नाही; त्यांनी त्यांच्या आयुष्यात कधीही कोड केलेले नाही — म्हणूनच ही समस्या अस्तित्वात आहे. मला माहित आहे, मी माझ्या स्वत: च्या हातांनी सामग्री तयार केली आहे. मला माहित आहे की कोणत्या तंत्रज्ञानाचा वापर केला जावा, कोणत्या उद्देशाने आणि कोणता नाविन्य असावा.”

युनिक आयडेंटिफायर म्हणून व्हॉइस आणि व्हिडीओ प्रिंट्स वापरण्याची त्यांची कल्पना भाटिया यांनी स्पष्ट केली. “आमचे आवाज अद्वितीय आहेत, आमचे व्हिडिओ अद्वितीय आहेत,” त्याने स्पष्ट केले. “डेटाबेसमध्ये संग्रहित केलेली व्हॉइस प्रिंट एक अद्वितीय ओळखकर्ता असेल. विमानतळावर, कोणीतरी आत गेल्यावर, तुम्हाला कार्ड दाखवण्याची गरज भासणार नाही. सिस्टम तुम्हाला ओळखेल आणि म्हणेल, ‘स्वागत आहे प्रखर, तुमची आधीच पडताळणी झाली आहे.’ हे तंत्रज्ञान आहे आणि ते स्वस्तात तयार केले जाऊ शकते.”

पॉडकास्ट दरम्यान, गुप्ता यांनी भाटिया यांना युपीआय UPI बद्दल आणि ते परदेशात तत्सम प्रणालींना कशा प्रकारे प्रेरणा देऊ शकते याबद्दल विचारले. भाटिया यांनी विद्यमान जागतिक पेमेंट प्लॅटफॉर्मच्या तुलनेत त्याच्या मूलभूत कार्यक्षमतेकडे लक्ष वेधून युपीआय UPI ​​ला व्हेन्मो “Venmo पेक्षा अधिक काही नाही” असे म्हणून नाकारले.

About Editor

Check Also

विश्वास उटगी यांचा आरोप, आयडीबीआय IDBI बँकेतील ६०.७२% हिस्सा विदेशी कंपनीला विकणे बेकायदेशीर धोकादायक IDBI बँकेतील LIC आणि भारत सरकारचे भागभांडवल परदेशी गुंतवणूकदाराला विकण्याचा प्रस्तावित निर्णय मागे घ्या.

आयडीबीआय IDBI बँकेतील एलआयसी व भारत सरकारचा ६०.७२% भांडवली हिस्सा कॅनडाच्या ‘फेअरफॅक्स फायनान्शिअल होल्डिंग्स लिमिटेड’ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *