फुटपाथवर राहणाऱ्या बेघर लोकांचे अप्रतिम छायाचित्रण

आजपर्यंत तुम्ही अनेक लोकांना कॅमेऱ्यातून फोटो क्लिक करताना पाहिले असेल, पण आम्ही तुम्हाला फूटपाथवर राहणाऱ्या अशा बेघर नागरिकांबद्दल सांगणार आहोत, ज्यांचे कॅमेऱ्यातून क्लिक केलेले १३ फोटो निवडले गेले आहेत आणि माय मुंबई कॅलेंडर २०२४ हे आकर्षक कॅलेंडर बनले आहे. असे म्हणता येईल की १३५० छायाचित्रांचा हा संग्रह मुंबईकडे केवळ त्याच्या दृष्टीकोनातून पाहत नाही तर त्याच्या बदलत्या स्वरूपाचे वर्णनही करतो.

‘पहचान’ संस्थेचे अध्यक्ष ब्रिजेश आर्य यांच्या पुढाकाराने मुंबईतील फूटपाथवर राहणाऱ्या बेघरांना त्यांच्या कलेचा आविष्कार करण्याची संधी मिळाली. आरटीआय कार्यकर्ते अनिल गलगली यांनी कॅलेंडरमध्ये ज्यांचे फोटो निवडले आहेत त्यांना पदक देऊन पुरस्कृत केले. आर्या सांगतात की माय वर्ल्ड लंडनच्या पॉल रायनच्या मदतीने फुजी फिल्मचे ५० कॅमेरे मोफत उपलब्ध झाले. एकूण १३५० छायाचित्रे काढण्यात आली त्यापैकी १०५ छायाचित्रे कॅलेंडरसाठी स्वीकारण्यात आली. हे फोटो चार ज्यूरी पेरी सुब्रमण्यम, इयान परेरा, राजीव असगावकर, राजन नंदवाना आणि सेंट झेवियर्स यांच्या माध्यमातून मत मागवित त्यापैकी १३ सर्वोत्कृष्ट फोटो निवडले गेले. कॅफे आर्ट लंडनने त्या फोटोंना परिष्कृत केले. बेघरांच्या कलेचे कौतुक करत महाराष्ट्र राज्याचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या हस्ते या कॅलेंडरचे प्रकाशन करण्यात आले.

या कॅलेंडरमध्ये ज्यांचे फोटो प्रकाशित झाले आहेत त्यात आरती खरवा (मुख्यपृष्ठ), नितीन खरवा (जानेवारी), फिरोज शाह (फेब्रुवारी), सुनील खारवा (मार्च), नितीन खारवा (एप्रिल), राहुल परमार (मे), सिकंदर मन्सूरी (जून), शीला पवार (जुलै), सुरेश पवार (ऑगस्ट), आकाश खारवा (सप्टेंबर), सुनंदा गायकवाड (ऑक्टोबर), शोभा खारवा (नोव्हेंबर) आणि अनिल बुटिया (डिसेंबर) यांचा समावेश आहे. सुभाष रोकडे आणि विद्यार्थी स्वयंसेवक द्वंशित, आशाल्यान आणि श्रेय यांनी छायाचित्रे काढण्यापासून ते संकलनापर्यंत काम केले.

About Editor

Check Also

मुंबईतील १२ अग्निशमन अधिकारी, जवानांना राष्ट्रपती पदके प्रदान राज्यपालांच्या हस्ते अग्निशमन सेवा सप्ताहाचे उदघाटन

राष्ट्रीय अग्निशमन दिनानिमित्त आज राज्यपाल जिष्णु देव वर्मा यांच्या प्रमुख उपस्थितीत लोकभवन मुंबई येथे अग्निशमन …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *