भारतीय हवामान खात्याचा अंदाज, सरासरीपेक्षा जास्त पाऊस पडणार हिट वेव्हपासून काही काळ दिलासा मिळणार

भारताच्या हवामान खात्याने अर्थात IMD सोमवारी दिलेल्या माहितीनुसार, येणाऱ्या वेस्टर्न डिस्टर्बन्समुळे रेलाम चक्रिवादळामुळे भारताच्या वायव्य आणि मध्य भागात तीन दिवसांत उष्णतेपासून दिलासा मिळण्याची अपेक्षा आहे.

“पश्चिमी विक्षोभ आणि अरबी समुद्रातील आर्द्रतेमुळे तीन दिवसांनंतर देशाच्या वायव्य आणि मध्य भागात उष्णतेच्या लाटेपासून दिलासा मिळण्याची अपेक्षा आहे. वायव्य भारतात काही गडगडाटी वादळ आणि पश्चिम हिमालयीन प्रदेशात पाऊस पडू शकतो,” आयमडी IMDचे प्रमुख मृत्युंजय महापात्रा यांनी सांगितले.

महापात्रा यांनी असेही सांगितले की जूनमध्ये देशातील बहुतांश भागात सामान्य ते सामान्य किमान तापमान अपेक्षित आहे. राजस्थान आणि गुजरातमध्ये ९ ते १२ उष्णतेच्या लाटेचे दिवस दिसले, ज्यात तापमान ४५-५० अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचले. दिल्ली, दक्षिण हरियाणा, नैऋत्य उत्तर प्रदेश आणि पंजाबमध्ये पाच-सात उष्णतेच्या लाटेचे दिवस नोंदवले गेले, ज्यात कमाल तापमान ४४ अंश सेल्सिअस ते ४८ अंश सेल्सिअस इतके होते, असेही आयएमडीने सांगितले. .

हवामान खात्याची घोषणा मान्सूनच्या अंदाजासोबत येते. आयएमडी IMD ने २०२४ मध्ये मध्य भारतात सरासरीपेक्षा जास्त मान्सूनचा अंदाज वर्तवला आहे, संपूर्ण देशात या हंगामात सरासरीपेक्षा जास्त पाऊस पडण्याची अपेक्षा आहे.

“ईशान्य भारतात मान्सूनच्या सामान्यपेक्षा कमी, वायव्य भागात सामान्य आणि मध्य आणि दक्षिण द्वीपकल्पीय भारतात सामान्यपेक्षा जास्त पावसाचा अंदाज आहे,” IMD ने म्हटले आहे.

शिवाय, हवामान खात्याने वायव्य आणि मध्य भारताच्या काही भागांमध्ये मेच्या अखेरीस उष्णतेच्या लाटेचे श्रेय अनेक घटकांना दिले: अपुरा पाऊस, तीव्र कोरडे आणि उबदार वारे आणि नैऋत्य राजस्थान आणि जवळच्या गुजरातमध्ये चक्रीवादळविरोधी अभिसरण.

रविवारी, आयएमडीने देशातील विविध क्षेत्रांमध्ये तीव्र हवामान परिस्थितीसाठी सतर्कतेचा इशारा जारी केला. २६ मे ते २८ मे दरम्यान राजस्थानला उष्णतेच्या लाटेपासून गंभीर उष्णतेच्या लाटेचा सामना करावा लागेल, असे भाकीत केले आहे, राज्याच्या बहुतेक भागांमध्ये तापमान चिंताजनक उच्चांकावर पोहोचेल.

पंजाब, हरियाणा, चंदीगड, दिल्ली आणि पश्चिम उत्तर प्रदेशमध्येही अशीच परिस्थिती अपेक्षित आहे, परंतु २८ मे नंतर तीव्रता हळूहळू कमी होण्याचा अंदाज हवामान खात्याने व्यक्त केला आहे.

 

About Editor

Check Also

भारतीय हवामान विभागाचा दिल्ली-एनसीआरसाठी येलो अलर्ट १००० हजार किमी ढगांचा गडद पट्टा

आज उत्तर आणि मध्य भारतावर वातावरणाची एक मोठी रस्सीखेच सुरू आहे. पश्चिमी वाऱ्यांच्या प्रणालीने वसंत …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *