ओला आयपीओ लॉंचिंग होण्यापूर्वी भाविश अगरवाल म्हणाला, विजयी रणनीती इलेक्ट्रीक वाहनासाठी मोठ्या प्रमाणावर निधी उभारणार

आयपीओच्या लॉण्च होणआधी, ओला इलेक्ट्रिकचे सीएमडी भाविश अग्रवाल यांनी सोमवारी प्रसारमाध्यमांशी बोलताना सांगितले की, इलेक्ट्रिक वाहनांमधील विजयी रणनीती म्हणजे भविष्यातील तंत्रज्ञान तयार करणे आणि एक मॅन्युफॅक्चरिंग इकोसिस्टम तयार करणे आहे जी इलेक्ट्रिक वाहने विरुद्ध अंतर्गत इंधन इंजिनपेक्षा वेगळी असेल.

ओला इलेक्ट्रिक सध्या ३९% मार्केट शेअरसह इलेक्ट्रिक टू-व्हीलर सेगमेंटमध्ये आघाडीवर आहे. FY24 मध्ये, S1X आणि S1Pro स्कूटरच्या लोकप्रियतेमुळे FY23 च्या तुलनेत कंपनीचा ऑपरेशन्समधील महसूल ९०% वाढून रु. ५,००९ कोटी झाला. कंपनीचा नफा मात्र ८% ने वाढून रु. १,५८४ कोटी झाला आहे जो FY23 मध्ये रु. १,४७२ कोटी होता.

भाविश अगरवाल यांनी भविष्यात वाढ आणि नफा वाढवण्यासाठी तीन-पक्षीय धोरणाची रूपरेषा सांगितली. उभ्या-एकात्मिक उत्पादन सेटअपसह, कंपनीची तामिळनाडूमध्ये असलेल्या गिगाफॅक्टरीमध्ये सुमारे एक दशलक्ष इलेक्ट्रिक स्कूटर आणि मोटरसायकलची सध्याची स्थापित क्षमता आहे. हरीश अभिचंदानी, सीएफओ, ओला इलेक्ट्रिक यांच्या मते, पुढील वर्षी एकदा कार्यान्वित झाल्यानंतर, गिगाफॅक्टरीची उत्पादन क्षमता चार दशलक्ष युनिट्स असेल.

दुसरे मुख्य क्षेत्र संशोधन आणि विकासावर लक्ष केंद्रित केले जाईल. अग्रवाल यांच्या मते, ईव्ही EV संक्रमण हे १०० वर्षांतील सर्वात महत्त्वाचे ऑटोमोटिव्ह संक्रमण आहे. “फक्त इतर पुरवठादारांकडून खरेदी करणे आणि एकत्र करणे पुरेसे नाही. तुम्हाला तुमचा स्वतःचा तंत्रज्ञानाचा IP तयार करावा लागेल आणि त्यामुळे एक चांगले उत्पादन तयार करावे लागेल आणि तुमचे मार्जिन सुधारावे लागेल,” अग्रवाल म्हणतात. व्हॉल्यूम आणि क्षमता वाढवून कंपनीचे मार्जिन सुधारण्याची योजना आहे.

ओला इलेक्ट्रिकसाठी तिसरे क्षेत्र, प्रति अग्रवाल, स्थानिक पातळीवर ४,६८० लिथियम-आयन पेशी तयार करत आहे. लिथियम-आयन बॅटरी इलेक्ट्रिक वाहनांच्या खर्चात ३०-४०% भाग घेते. सध्या, बहुतेक ईव्ही उत्पादक चीन किंवा कोरियामधून लिथियम-आयन बॅटरी आयात करतात.

“एकदा तुम्ही तुमचे स्वत:चे सेल तंत्रज्ञान तयार केले की, तुम्ही ते उत्पादनाच्या कोणत्याही स्वरूपाच्या घटकांमध्ये तैनात करू शकता, मग ते मोटारसायकलद्वारे स्कूटर असो किंवा भविष्यात, इतर कोणतीही उत्पादने, मग ती आमची किंवा इतर लोकांची असो,” अग्रवाल म्हणतात. कंपनी स्थानिक पातळीवर NMC आणि LFP तंत्रज्ञानासह ४६८० लिथियम आयन पेशींचे उत्पादन करणार आहे.

About Editor

Check Also

हर्षवर्धन सपकाळ यांचा आरोप, अर्थसंकल्पातून सामाजिक न्यायाची भूमिका हरपली अमेरिकेच्या टेरिफचे भारतावर गंभीर परिणाम, जगात जे ४० वर्षात घडले नाही ते घडत असून ही फक्त सुरुवात: संजीव चांदोरकर

पूर्वी अर्थसंकल्पावर मोठ मोठ्या चर्चा होत असत व ते समजावून सांगितले जात असे पण आता …

One comment

  1. Such an informative post!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *