भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात मोठा आयपीओ IPO काय असू शकतो, दक्षिण कोरियाची ह्युंदाई मोटार Hyundai Motor आपल्या भारतीय युनिटच्या प्रारंभिक सार्वजनिक ऑफर (IPO) मध्ये १७.५ टक्के हिस्सा ऑफलोड करण्याचा विचार करत आहे, असे सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडियाकडे दाखल केलेल्या मसुदा कागदपत्रांनुसार ( SEBI) १५ जून रोजी सादर केला असून, कार निर्मात्याचे उद्दिष्ट $२.५-३ अब्ज प्रारंभिक शेअर विक्रीद्वारे उभारण्याचे आहे.
सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज बोर्ड ऑफ इंडिया (SEBI) कडे दाखल केलेल्या माहितीनुसार ह्युंदाई मोटार Hyundai Motor एकूण ८१२ दशलक्ष आयपीओ IPO मध्ये १४२ दशलक्ष शेअर्स विक्रीसाठी ऑफर करेल, असे रॉयटर्सने वृत्त दिले आहे.
ह्युंदाई आयपीओ Hyundai IPO मध्ये नवीन समभाग जारी करणार नाही, ज्यात दक्षिण कोरियाच्या मूळ भागाचा भाग संपूर्ण मालकीच्या युनिटमधील किरकोळ आणि इतर गुंतवणूकदारांना तथाकथित “विक्रीसाठी ऑफर” मार्गाने विकणे समाविष्ट असेल.
२००३ मध्ये मारुती सुझुकी सार्वजनिक झाल्यापासून २० वर्षांहून अधिक काळातील भारतातील ऑटोमेकरचा हा पहिला आयपीओ IPO असेल. मारुती सुझुकी इंडियानंतर ह्युंदाई Hyundai ही देशातील दुसरी सर्वात मोठी कार निर्माता कंपनी आहे.
अमेरिका आणि दक्षिण कोरियानंतर भारत हा ह्युंदाई Hyundai चा तिसरा सर्वात मोठा महसूल निर्माण करणारा देश आहे. भारतातील वाढत्या बाजारपेठेतील संभाव्यतेचा फायदा घेण्यासाठी ते आयपीओ IPO निवडत आहे.
ह्युंदाई Hyundai ने सार्वजनिक बाजारपेठेतील आपला प्रवेश सुलभ करण्यासाठी आणि यशस्वी करण्यासाठी कोटक महिंद्रा, सिटी बँक, मॉर्गन स्टॅनले, जेपी मॉर्गन आणि एचएसबीसी HSBC सारख्या गुंतवणूक बँकांमध्ये सहभाग घेतला आहे.
विक्रीच्या संदर्भात, ऑटो कंपनीने मे महिन्यात एकूण विक्रीत ७ टक्के वाढ नोंदवली आहे (YoY) मागील वर्षी याच कालावधीत ५९,६०१ युनिट्सची विक्री झाली होती.
HMIL COO तरुण गर्ग म्हणाले, “आम्ही मे २०२४ मध्ये आमच्या श्रीपेरुंबदुर कारखान्यात एक आठवडाभर नियमित द्वि-वार्षिक देखभाल बंद करूनही एकूण विक्रीचे प्रमाण चांगले राखले आहे.”
SUVs HMIL साठी वाढीचा चालक आहेत, गेल्या महिन्यात देशांतर्गत विक्रीत ६७ टक्क्यांहून अधिक वाटा आहे, असेही ते म्हणाले.
या वर्षी एप्रिलमध्ये, ह्युंदाई मोटार इंडिया Hyundai Motor India ने २०३० पर्यंत पाच नवीन इलेक्ट्रिक वाहने (EVs) सादर करण्याची योजना जाहीर केली आणि दोन वर्षांनी या क्षेत्रासाठी “स्थानिकरित्या तयार केलेल्या” योजना पुढे आणल्या. कंपनीने यापूर्वी २०३२ पर्यंत पाच ईव्ही सादर करण्याची योजना आखली होती. ऑटोमेकरचा चेन्नई प्लांट २०२४ च्या अखेरीस कंपनीची पहिली इलेक्ट्रिक SUV आणेल.
ह्युंदाई इंडिया Hyundai India आणि Kia ने अलीकडेच EVs साठी बॅटरीचे स्थानिक उत्पादन पुढे नेण्यासाठी एक्साईड इनर्जी सोल्युशन Exide Energy Solutions सोबत करार केला.
सध्या, ह्युंदाई मोटार इंडियाHyundai Motor India भारतात दोन EV मॉडेल्स विकते – IONIQ5 आणि KONA Electric ची किंमत अनुक्रमे ४६ लाख आणि Rs २४ लाख (एक्स-शोरूम दिल्ली) आहे.
गेल्या वर्षी, कंपनीने भारतात ह्युंदाई Hyundai आणि Kia ब्रँड अंतर्गत आणखी इलेक्ट्रिक वाहने लॉन्च करण्याची आपली योजना जाहीर केली होती.
तामिळनाडूमध्ये वाहन प्लॅटफॉर्मचे आधुनिकीकरण करण्यासाठी आणि देशातील जलद-विकसित होणाऱ्या इलेक्ट्रिक वाहन विभागात त्याची उपस्थिती वाढवण्यासाठी पुढील १० वर्षांत २०,००० कोटी रुपयांची गुंतवणूक करण्याची योजना आहे.
Marathi e-Batmya