निर्मला सीतारामण यांचे प्रतिपादन, देशाचा जीडीपी ७.८ वर सांख्यिकी विभागाच्या आकडेवारीच्या आधारे केले वक्तव्य

सांख्यिकी आणि कार्यक्रम अंमलबजावणी मंत्रालयाने गुरुवारी जारी केलेल्या आकडेवारीनुसार, चालू आर्थिक वर्षाच्या चौथ्या तिमाहीत भारताचे सकल देशांतर्गत उत्पादन अर्थात जीडीपी GDP वार्षिक आधारावर ७.८% वाढले आहे.

बहुतेक अर्थशास्त्रज्ञांच्या अंदाजापेक्षा हे चांगले आहे. गेल्या वर्षी याच कालावधीत जीडीपी वाढ ६.१% होती आणि मागील तिमाहीत ८.४% होती.
रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया (RBI) ने Q4FY24 साठी वास्तविक जीडीपी GDP मध्ये ६.९% वाढीचा अंदाज वर्तवला होता, पूर्ण वर्षाचा अंदाज ७.६% सह.

हे लक्षात घेतले जाऊ शकते की रिअल ग्रॉस व्हॅल्यू ॲडेड किंवा GVA FY24 च्या अंतिम तिमाहीत ६.३% वाढण्याचा अंदाज आहे.
FY23 मधील ७% च्या तुलनेत FY24 साठी देशाचा वास्तविक जीडीपी GDP ८.२% असण्याचा अंदाज आहे.

“आर्थिक वर्ष २०२२-२३ मधील ७.०% विकास दराच्या तुलनेत २०२३-२४ मध्ये वास्तविक GDP ८.२% ने वाढण्याचा अंदाज आहे. विकास दरापेक्षा २०२३-२४ या आर्थिक वर्षात नाममात्र GDP मध्ये ९.६% वाढ झाली आहे. आर्थिक वर्ष २०२२-२३ मध्ये १४.२%, “सरकारने सांगितले.
जागतिक आव्हानांचा सामना करूनही भारतीय अर्थव्यवस्थेने अर्थतज्ज्ञांच्या अपेक्षांपेक्षा जास्त कामगिरी केल्याचे यावरून दिसून येते.

दरम्यान, अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन आज ट्विट करत म्हणाल्या की, आजचा GDP डेटा आर्थिक वर्ष २०२३-२४ वर्षासाठी ८.२% आणि आर्थिक वर्ष २०२३-२४ च्या चौथ्या तिमाहीसाठी ७.८% वाढीसह मजबूत आर्थिक वाढ दर्शवितो. हा उल्लेखनीय जीडीपी वाढीचा दर जगातील प्रमुख अर्थव्यवस्थांमध्ये सर्वाधिक आहे. हे लक्षात घेणे फायदेशीर आहे की उत्पादन क्षेत्राने २०२३-२४ मध्ये ९.९% ची लक्षणीय वाढ पाहिली, ज्यामुळे या क्षेत्रासाठी मोदी सरकारच्या प्रयत्नांचे यश अधोरेखित झाले. अनेक उच्च-वारंवारता निर्देशक सूचित करतात की जागतिक आव्हाने असूनही भारतीय अर्थव्यवस्था लवचिक आणि उत्साही राहिली आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या तिसऱ्या कार्यकाळात भारताच्या विकासाचा वेग कायम राहील अशी आशा व्यक्त केली.

https://x.com/nsitharaman/status/1796534371022983179

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांचा विश्वास, दिल्ली–मुंबई द्रुतगती मार्गामुळे वाहतूक व मालवाहतुक होणार वेगवान मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी केली दिल्ली–मुंबई द्रुतगती मार्ग प्रकल्पाची पाहणी

भारत सरकार मार्फत सुमारे १ लाख कोटी रुपये खर्चून उभारण्यात येणारा सुमारे १,४०० किलोमीटर लांबीचा, …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *