टाटा टेक्नॉलॉजीज लिमिटेडने आर्थिक वर्ष २६ च्या दुसऱ्या तिमाहीत अनुक्रमे ६.४ टक्के महसूल वाढ नोंदवली, जी अनिश्चिततेने चिन्हांकित केलेल्या मॅक्रो इकॉनॉमिक वातावरणात असूनही १,३२३ कोटी रुपयांवर पोहोचली. स्थिर चलन (सीसी) आधारावर, एकूण महसूल ४.५ टक्क्यांनी वाढला, असे कंपनीने अलिकडच्या कमाई कॉलमध्ये म्हटले आहे.
टाटा टेकच्या मुख्य वित्तीय अधिकारी (सीएफओ) सविता बालचंद्रन यांनी नमूद केले की, “आमचा सेवा व्यवसाय, जो एकूण महसुलात ७७ टक्के योगदान देतो, तो अनुक्रमे ५.१ टक्क्यांनी वाढून १,०१३ कोटी रुपये झाला आणि स्थिर चलनात ३ टक्क्यांनी वाढला, जो गेल्या तिमाहीच्या कॉल दरम्यान आम्ही सामायिक केलेल्या दृष्टिकोनाशी सुसंगत आहे. मोठ्या सौद्यांच्या वाढीमध्ये आणि दीर्घ निर्णय चक्रांमध्ये काही विलंब होत असताना, या तिमाहीच्या वाढीला गेल्या तिमाहीत बंद झालेल्या सौद्यांच्या योगदानासह, एरोस्पेस आणि औद्योगिक अवजड यंत्रसामग्री विभागातील मजबूत कामगिरीमुळे पाठिंबा मिळाला.”
एमआरओ, पीएलएम, उत्पादन अभियांत्रिकी आणि डिजिटल ट्रान्सफॉर्मेशन गुंतवणूकींमध्ये स्थिर मागणी आणि सातत्यपूर्ण अंमलबजावणीमुळे एरोस्पेस आणि औद्योगिक अवजड यंत्रसामग्री विभागांनी अमेरिकन डॉलरच्या बाबतीत १४ टक्के अनुक्रमे महसूल वाढ दिली.
आर्थिक वर्ष २६ च्या दुसऱ्या सहामाहीची वाट पाहत, बालचंद्रन म्हणाले की कंपनी सावधपणे आशावादी आहे. “दुसऱ्या तिमाहीत वाढ परतली असली तरी, आम्हाला तिसऱ्या तिमाहीत गतीमध्ये काही प्रमाणात सुधारणा अपेक्षित आहे, हे प्रामुख्याने जवळच्या काळातील तात्पुरत्या अडचणींमुळे आहे. असे म्हटले जात आहे की, अलिकडच्या करारांमुळे, मागणी सिग्नलमध्ये सुधारणा आणि ग्राहकांच्या कामकाजात सामान्यीकरणामुळे चौथ्या तिमाहीत पुनर्प्राप्ती होण्याची अपेक्षा आहे.”
तंत्रज्ञान समाधान पोर्टफोलिओ, ज्याने महसुलात २३ टक्के योगदान दिले आहे, या तिमाहीत १०.६ टक्के अनुक्रमिक वाढ नोंदवली. पूर्वी स्थगित केलेले प्रकल्प अंमलबजावणीत आल्याने शिक्षण व्यवसायात अर्थपूर्ण पुनर्प्राप्ती दिसून आली, ज्याला निरोगी पाइपलाइन आणि प्रमुख खात्यांमध्ये ट्रॅक्शनचा पाठिंबा होता.
नोंदवलेला EBITDA २०८ कोटी रुपये होता, जो अनुक्रमिकरित्या ३.८ टक्क्यांनी वाढला. १० कोटी रुपयांपेक्षा जास्त एका वेळेच्या सल्लामसलती खर्चासाठी समायोजित केल्याने, सामान्यीकृत EBITDA मार्जिन १६.४ टक्के होता, जो तिमाही-दर-तिमाही ३० बेसिस पॉइंट्स (bps) सुधारणा दर्शवितो. ऑपरेटिंग नफा (EBIT) अनुक्रमिकरित्या ४.६ टक्क्यांनी वाढून १९० कोटी रुपये झाला. टाटा टेकच्या बीएमडब्ल्यू संयुक्त उपक्रमातून मिळालेल्या नफ्यातील वाटा अनुक्रमे १०.६ टक्क्यांनी वाढून ५.३ कोटी रुपये झाला, जो १३.६ कोटी रुपये किंवा एकूण करपूर्व नफ्यात ६ टक्के वाटा आहे.
टाटा टेकचे सीईओ आणि एमडी वॉरेन हॅरिस यांनी जग्वार लँड रोव्हर (जेएलआर) च्या आयटी पायाभूत सुविधांच्या टप्प्याटप्प्याने पुनर्संचयित करण्यास पाठिंबा देण्याच्या कंपनीच्या भूमिकेवर प्रकाश टाकला. त्यांनी नमूद केले की, “पुढील काही महिन्यांत काही परिणाम होऊ शकतात आणि मी यावर भर देऊ इच्छितो. आम्ही जेएलआरसोबत हातमिळवणी करून काम करत आहोत जेणेकरून ते त्यांचे उत्पादन आणि एंटरप्राइझ आयटी प्रणाली घटनेपूर्वीच्या पातळीवर परत आणतील.”
मानवी संसाधनांबाबत, सीएचआरओ गीना बिनॉय यांनी सांगितले की, पहिल्या तिमाहीत १३.८ टक्क्यांवरून दुसऱ्या तिमाहीत १५.१ टक्क्यांपर्यंत कर्मचारी कमी होणे वाढले आहे. त्या पुढे म्हणाल्या, “ही कमी होणे उद्योगाच्या ट्रेंडशी, प्रामुख्याने अभियांत्रिकी भूमिकांमध्ये जीसीसी आणि ओईएमकडे प्रतिभेच्या हालचालीमुळे होते.”
कंपनी डिजिटल पायाभूत सुविधा, जागतिक विस्तार, नवीन म्युनिक कार्यालयासह आणि व्यवसायाच्या गरजांनुसार लोकांच्या क्षमतांमध्ये गुंतवणूक करत आहे, तसेच तिसऱ्या तिमाहीत अल्पकालीन ऑपरेशनल अडथळे आणि पगार सुधारणांना तोंड देत आहे.
दरम्यान, टाटा टेकचे शेअर्स मंगळवारी ०.५७ टक्क्यांनी वाढून ६८५.१० रुपयांवर बंद झाले. बुधवारी ‘दिवाळी बलिप्रतिपदा’निमित्त शेअर बाजार बंद राहिला.
Marathi e-Batmya