अदार पूनावाला दावोसमध्ये, चपलीच्या किंमतीपेक्षा लसीची किंमत स्वस्त… दावोसमध्ये लस उद्योग गुंतवणूकीसाठी मांडला विचार

सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाचे सीईओ अदार पूनावाला यांनी दावोस येथे लस उद्योगासाठी एक धाडसी आवाहन केले, वाढ आणि नवोपक्रम सक्षम करण्यासाठी योग्य किंमत नियमांचे आवाहन केले. “आपल्या उत्पादनांची योग्य किंमत ठरवण्यासाठी आपल्याला एकटे सोडले पाहिजे,” पूनावाला यांनी बिझनेस टुडेचे कार्यकारी संचालक राहुल कंवल यांना सांगितले, लस क्षेत्राला प्रोत्साहन किंवा ब्रेकची आवश्यकता नाही परंतु कठोर किंमत नियंत्रणातून मुक्तता आवश्यक आहे यावर भर दिला.

अदार पूनावाला यांनी लसीच्या किंमतीतील तफावत अधोरेखित केली आणि स्पष्ट केले की काही लसी रस्त्याच्या कडेला असलेल्या बुटांच्या किमतीपेक्षा कमी किमतीत विकल्या जातात. “आपण कशाबद्दल बोलत आहोत? लसी १ किंवा २०० रुपयांना विकल्या जातात आणि जर कोणी त्या ३०० किंवा ४०० रुपयांना विकू इच्छित असेल तर ते अवास्तव नाही. तरीही, सल्लामसलत न करता, एमआरपी कमी केले जात आहेत, वाढवले ​​जात नाहीत,” असे ते म्हणाले, अशा उपाययोजनांमुळे उद्योगावर पडणाऱ्या आर्थिक ताणाकडे लक्ष वेधले.

आयटी, ऑटो आणि फायनान्ससारख्या भरभराटीच्या क्षेत्रांशी लस उद्योगाची तुलना करताना, अदार पूनावाला यांनी त्यांच्या आव्हानांवर प्रकाश टाकला. “आयटी उद्योग दर तिमाहीत १ अब्ज रुपये कमवतो; माझा उद्योग वर्षाला १ अब्ज रुपये कमवत नाही,” असे ते म्हणाले, लस उत्पादकांकडे अभूतपूर्व संशोधनात गुंतवणूक करण्यासाठी किंवा नोकऱ्या निर्माण करण्यासाठी भांडवलाची कमतरता आहे अशी खंत व्यक्त केली.

अनेक लसी जेनेरिक किंवा ऑफ-पेटंट आहेत या टीकेला संबोधित करताना, अदार पूनावाला यांनी संतुलित दृष्टिकोनाचा युक्तिवाद केला. “जरी कोणीतरी लस विकसित केली असली तरी, जर तुम्ही ती भारतात बनवत असाल, तर वाजवी किंमत नियंत्रणे असली पाहिजेत – उद्योगाच्या सहकार्याने निर्णय घेतला पाहिजे,” असे ते म्हणाले. सहकार्य वाढवण्यासाठी धोरणात्मक चर्चेत लस उत्पादक संघटनेला सहभागी करून घेण्याच्या महत्त्वावर पूनावाला यांनी भर दिला.

अदार पुनावाला यांनी इशारा दिला की, नफा पुन्हा गुंतवणुकीशिवाय, उद्योग प्रगती करू शकत नाही किंवा पुढील पिढीच्या लसी विकसित करू शकत नाही. “जर तुम्हाला भारताला फायझर किंवा जीएसके सारख्या जागतिक दिग्गज कंपन्यांचे उत्पादन करायचे असेल, तर संधी असली पाहिजे. या कंपन्यांची किंमत १००-२०० अब्ज डॉलर्स आहे, तर आपल्याला १ अब्ज डॉलर्स ओलांडण्यासाठी संघर्ष करावा लागत आहे,” असे ते म्हणाले.

अदार पुनावाला यांनी सीरम इन्स्टिट्यूट लवकरच सार्वजनिक करण्याची शक्यता फेटाळून लावली. “किंमत नियंत्रणामुळे, तुम्ही लस कंपनीची यादी करू शकत नाही. जरी व्हॉल्यूम वाढले तरी मार्जिन १०-१५% पर्यंत मर्यादित आहे. गुंतवणूकदार आमच्या मूल्यांकनावर प्रश्नचिन्ह उपस्थित करतील,” असे त्यांनी स्पष्ट केले, ५-१० वर्षांत जेव्हा कंपनीकडे अधिक मजबूत पाइपलाइन आणि अनेक महसूल प्रवाह असतील तेव्हा लिस्टिंगचा विचार केला जाऊ शकतो.

सरकार आणि उद्योगांमध्ये भागीदारीचे आवाहन करताना, अदार पुनावाला यांनी भारताचे लस क्षेत्र त्याच्या आयटी किंवा वित्तीय क्षेत्रांइतकेच मजबूत बनवण्याच्या क्षमतेवर भर दिला. “सरकारने काही निर्बंध शिथिल करण्याची आवश्यकता आहे. तरच आपण नोकऱ्या निर्माण करू शकतो, नावीन्यपूर्णता वाढवू शकतो आणि या उद्योगाची भरभराट करू शकतो.”

About Editor

Check Also

Essar Group will set up the largest steel project in US history.

Essar Group अमेरिकेच्या इतिहासातील सर्वात मोठा स्टील प्रकल्प उभारणार ट्रम्प यांची मोठी घोषणा

अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतातील एस्सार ग्रुपच्या (Essar Group) एका मोठ्या प्रकल्पाची घोषणा केली …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *