वायएसआरसीपी (YSRCP) प्रमुख आणि आंध्र प्रदेशचे माजी मुख्यमंत्री वाय. एस. जगन मोहन रेड्डी यांनी रविवारी निवडणूक आयुक्तांच्या नियुक्ती प्रक्रियेत सुधारणा करण्याची मागणी केली. त्यांनी म्हटले की, ही प्रक्रिया सत्तेत असलेल्या सरकारपासून पूर्णपणे स्वतंत्र असायला हवी. २०२३ मध्ये निवडणूक आयुक्तांच्या नियुक्तीशी संबंधित कायद्याला आपल्या पक्षाने दिलेल्या पाठिंब्याबद्दल खंत व्यक्त करत, जगन मोहन रेड्डी म्हणाले की, निवडणुकांवरील लोकांचा विश्वास टिकवून ठेवण्यासाठी या व्यवस्थेचा पुनर्विचार करणे आवश्यक आहे.
संसदेत ज्या कायद्याला त्यांच्या पक्षाने पाठिंबा दिला होता, त्या ‘मुख्य निवडणूक आयुक्त आणि इतर निवडणूक आयुक्त (नियुक्ती, सेवेच्या अटी आणि कार्यकाळ) कायदा, २०२३’ चा उल्लेख करत जगन म्हणाले, “त्या कायद्याला मंजुरी दिली, त्याबद्दल मला आता पश्चात्ताप होत आहे.”
निवडणुकांची तुलना परीक्षांशी करत ते म्हणाले, “परीक्षकाची नियुक्ती विद्यार्थ्याद्वारे केली जाऊ शकत नाही.” त्यांनी असा युक्तिवाद केला की, जर निवडणूक आयुक्तांची नियुक्ती तटस्थ नसलेल्या प्रक्रियेद्वारे केली गेली, तर तो आयुक्त कितीही प्रामाणिक असला तरी, त्याच्या निष्पक्षतेवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित होऊ शकते.
जगन मोहन रेड्डी म्हणाले की, सध्याची व्यवस्था, ज्यामध्ये निवडणूक आयुक्तांच्या नियुक्तीत सत्तेत असलेल्या सरकारची भूमिका असते, ती एक रचनात्मक त्रुटी आहे आणि ती दुरुस्त करणे आवश्यक आहे.
“जर ही त्रुटी दूर केली, तरच व्यवस्था नीट चालू शकेल,” असे ते म्हणाले.
👍
— Sanjay Raut (@rautsanjay61) October 18, 2026
माजी मुख्यमंत्री जगन मोहन रेड्डी असा आग्रह धरला की, निवडणूक आयुक्तांच्या नियुक्तीवर सत्तेत असलेल्या राजकीय नेतृत्वाचे नियंत्रण नसावे. त्यांनी भर दिला की, या निवड प्रक्रियेची जबाबदारी एका तटस्थ संस्थेकडे असावी.
जगन मोहन रेड्डी राज्य निवडणूक आयुक्तांच्या नियुक्तीमध्येही अशाच सुधारणांची मागणी केली. ते म्हणाले की, त्यांची नियुक्ती मुख्यमंत्र्यांकडून न होता, एका तटस्थ यंत्रणेद्वारे केली जावी.
जगन मोहन रेड्डी ही विधाने अशा वेळी आली आहेत, जेव्हा आंध्र प्रदेशमध्ये सत्तेत असलेल्या टीडीपी (TDP) नेतृत्वाखालील एनडीए (NDA) युतीवर गंभीर आरोप होत आहेत. आरोपानुसार, स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकांसाठी विरोधी पक्षांच्या उमेदवारांना उमेदवारी अर्ज भरण्यापासून रोखण्यासाठी ही युती हल्ले, धमक्या आणि पोलीस यंत्रणेचा गैरवापर करत आहे.
Interesting twist: YSRCP chief Jagan Mohan Reddy says he now regrets supporting changes made to appointment of cec, calls for electoral reforms https://t.co/NHaIB6ekTv
— Vasudha Venugopal (@Vasudha156) October 18, 2026
ताडेपल्ली येथील वायएसआरसीपीच्या मध्यवर्ती कार्यालयात आयोजित पत्रकार परिषदेत बोलताना जगन मोहन रेड्डी यांनी सत्ताधारी युतीवर आरोप केला की, निवडणुकीत पराभवाच्या भीतीने ते लोकशाहीविरोधी मार्गांचा अवलंब करत आहेत.
जगन मोहन रेड्डी आरोप केला, “टीडीपी नेतृत्वाखालील एनडीए युती हल्ले, धमक्या आणि पोलीस यंत्रणेचा गैरवापर करून विरोधी पक्षांच्या उमेदवारांना स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुकांसाठी अर्ज भरण्यापासून रोखत आहे.” जगन् यांनी आरोप केला की, वायएसआरसीपी (YSRCP) उमेदवारांचे उमेदवारी अर्ज हिसकावून घेण्यात आले, तर पक्षाचे कार्यकर्ते आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांवर हल्ले करण्यात आले, त्यांचे अपहरण करण्यात आले आणि त्यांना धमकावण्यात आले. त्यांनी सत्ताधारी पक्षावर जाळपोळ केल्याचा आणि पोलिसांच्या माहितीनुसार विरोधी पक्षाच्या कार्यकर्त्यांवर खोटे गुन्हे दाखल केल्याचाही आरोप केला.
जगन मोहन रेड्डी असा आरोप केला की, मुख्यमंत्री एन. चंद्रबाबू नायडू निवडणूक प्रक्रियेवर प्रभाव पाडण्यासाठी सरकारी अधिकारी, पोलीस कर्मचारी आणि टीडीपी (TDP) समर्थकांचा वापर करत आहेत, कारण त्यांना जनतेच्या कौलावर विश्वास नाही.
स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या मागील निवडणुकांचा संदर्भ देत जगन् म्हणाले की, जेव्हा एन. रमेश कुमार (ज्यांना त्यांनी टीडीपीचे कट्टर समर्थक म्हटले आहे) राज्य निवडणूक आयुक्त होते, तेव्हा वायएसआरसीपीने ९० टक्क्यांहून अधिक यश मिळवले होते. त्यांनी आरोप केला की, सध्याच्या निवडणूक आयुक्तांनाही टीडीपीशी निष्ठावान मानले जात असतानाही, सत्ताधारी युती पुन्हा एकदा त्याच प्रकारच्या युक्त्यांचा अवलंब करत आहे.
जगन मोहन रेड्डी यांनी असाही आरोप केला की, कडप्पा, पुंगनूर आणि तिरुपती येथे वायएसआरसीपीचे खासदार आणि कार्यकर्त्यांना अडथळ्यांचा सामना करावा लागला; तिथे उमेदवारी अर्ज जप्त केले गेले किंवा स्वीकारले गेले नाहीत, वाहनांवर हल्ले झाले आणि समर्थकांना मारहाण करण्यात आली.
पुलिवेंदुला येथे, त्यांनी पोलीस कर्मचाऱ्यांवर टीडीपीच्या बाजूने काम केल्याचा आरोप केला. त्यांनी म्हटले की, उमेदवारी अर्ज भरण्यासाठी आलेल्या उमेदवारांना घाबरवण्यासाठी पोलिसांनी दगडफेक केली आणि हवेत गोळीबार केला. उमेदवारी अर्ज भरण्याच्या प्रक्रियेदरम्यान झालेला हा कथित गोळीबार अभूतपूर्व असल्याचे त्यांनी म्हटले.
जगन मोहन रेड्डी पुढे आरोप केला की, टीडीपी समर्थकांना गटाने एकत्र येण्याची मुभा देण्यात आली होती, तर नियमांनुसार चार व्यक्तींसोबत येण्याची परवानगी असूनही, वायएसआरसीपी कार्यकर्त्यांना उमेदवारी अर्ज भरण्याच्या केंद्रांवर प्रवेश करण्यापासून रोखण्यात आले.
जगन मोहन रेड्डी म्हणाले की, तिरुपती, कडप्पा, कमलपुरम, रायचोटी, पुंगनूर, दर्सी, गुराजला, दाचेपल्ली, पिडुगुराल्ला, बडवेल आणि राजमपेट यांसारख्या अनेक ठिकाणी शेवटच्या दिवशीही वायएसआरसीपीचे उमेदवार आपले उमेदवारी अर्ज भरू शकले नाहीत.
जगन मोहन रेड्डी यांनी निवडणूक वेळापत्रकाच्या वेळेवरही प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले. त्यांनी आरोप केला की, आरक्षणाचे तपशील जाहीर झाल्यानंतर दुसऱ्याच दिवशी निवडणुकीची घोषणा करण्यात आली. यामुळे विरोधी पक्षांना तयारीसाठी खूप कमी वेळ मिळाला, तर सरकारला ही माहिती आधीच उपलब्ध होती, असा दावा त्यांनी केला. त्यांनी असाही आरोप केला की, ‘स्पेशल इंटेन्सिव्ह रिव्हिजन’ (SIR) प्रक्रियेत ४६ लाख बोगस मतदार आढळलेले असतानाही, सरकारने जुन्याच (सुधारणा न केलेल्या) मतदार यादीच्या आधारे निवडणुका घेण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यांनी असाही दावा केला की, प्रभाग आणि वॉर्डांची पुनर्रचना सत्ताधारी एनडीए (NDA) आघाडीला फायदा होईल अशा पद्धतीने करण्यात आली आहे.
ही परिस्थिती तात्पुरती असल्याचे म्हणत, जगन यांनी इशारा दिला की, या कथित अनियमिततेसाठी जबाबदार असलेल्यांना नक्कीच जाब द्यावा लागेल.
जगन मोहन रेड्डी असाही दावा केला की, पुन्हा एकदा जनादेश मागण्यापूर्वी वायएसआरसीपी (YSRCP) ने आपल्या जाहीरनाम्यातील सर्व आश्वासने पूर्ण केली आहेत. याउलट, टीडीपी (TDP) वर त्यांनी निवडणूक आश्वासने पाळण्यात अपयशी ठरल्याचा आरोप केला. ज्या प्रकारच्या ‘अलोकतांत्रिक’ कारभाराला विरोध केला जात आहे, त्याचे त्यांनी समर्थन केले.
सत्ताधारी टीडीपीकडून यावर कोणतीही तात्काळ प्रतिक्रिया आलेली नाही.
१०० नागरी स्थानिक स्वराज्य संस्थांच्या निवडणुका २८ ऑक्टोबर रोजी होणार असून, त्यांचे निकाल ३० ऑक्टोबर रोजी जाहीर होतील.
मंडल परिषद प्रादेशिक मतदारसंघ (MPTC) आणि जिल्हा परिषद प्रादेशिक मतदारसंघ (ZPTC) निवडणुका ३ नोव्हेंबर रोजी होणार आहेत, तर मतमोजणी ५ नोव्हेंबर रोजी होईल.
ग्रामपंचायत निवडणुका २६ नोव्हेंबर, २९ नोव्हेंबर आणि २ डिसेंबर अशा तीन टप्प्यांत पार पडतील. प्रत्येक टप्प्याचे निकाल त्याच दिवशी जाहीर केले जातील.
Marathi e-Batmya