दिल्ली उच्च न्यायालयाने मंगळवारी माजी उपमुख्यमंत्री आणि आम आदमी पक्षाचे नेते मनीष सिसोदिया यांना कथित दारू धोरण घोटाळ्याशी संबंधित मनी लाँड्रिंग आणि भ्रष्टाचार प्रकरणात जामीन नाकारला.
न्यायमूर्ती स्वर्ण कांता शर्मा यांनी केंद्रीय अन्वेषण ब्युरो (CBI) आणि अंमलबजावणी संचालनालय (ED) यांनी नोंदवलेल्या खटल्यांमध्ये सिसोदिया यांनी दाखल केलेला दुसरा जामीन अर्ज फेटाळला.
या दोन्ही प्रकरणांमध्ये सिसोदिया सध्या न्यायालयीन कोठडीत आहेत.
न्यायालयाने सांगितले की, मनीष सिसोदिया यांनी जामीन मंजूर करण्यासाठी केस केली नाही. त्यात पुढे असे दिसून आले की या प्रकरणात सिसोदिया यांनी सत्तेचा गंभीर गैरवापर आणि विश्वासभंगाचे चित्रण केले आहे. त्यात असे म्हटले आहे की या प्रकरणातील गोळा केलेल्या सामग्रीवरून असे दिसून आले आहे की सिसोदिया यांनी त्यांच्या उद्दिष्टपूर्तीसाठी सार्वजनिक अभिप्राय तयार करून अबकारी धोरण बनविण्याच्या प्रक्रियेत अडथळा आणला.
मद्य धोरण तयार करण्याच्या सिसोदियाच्या इच्छेतून भ्रष्टाचाराची उत्पत्ती झाल्याचे निरीक्षण करून, न्यायमूर्ती शर्मा म्हणाले की आप नेत्याने धोरण तयार करण्यात फेरफार करण्याचा प्रयत्न केला आणि त्यांनी स्थापन केलेल्या तज्ञ समितीच्या अहवालापासून विचलित झाला.
निर्णय प्रक्रियेच्या अखंडतेशी तडजोड झाल्याचे न्यायालयाने म्हटले आहे.
मनीष सिसोदिया सीबीआय प्रकरणात जामिनासाठी तिहेरी चाचणी उत्तीर्ण झाले नाहीत, असे निरीक्षण नोंदवले आहे कारण त्यांनी वापरलेले दोन फोन तयार करण्यात ते अयशस्वी ठरले आहेत आणि त्यांचे नुकसान झाल्याचा दावा केला आहे. सिसोदिया यांच्याकडून पुराव्यांसोबत छेडछाड होण्याची शक्यता नाकारता येत नाही, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.
न्यायालयाने पुढे नमूद केले की, मनीष सिसोदिया हे एक शक्तिशाली व्यक्ती आहेत, त्यांच्याकडे १८ मंत्रालयांची जबाबदारी होती आणि ते एक प्रभावशाली व्यक्ती आहे.
अनेक साक्षीदार हे सार्वजनिक सेवक आहेत आणि त्यांनी अर्जदाराच्या विरोधात वक्तव्ये दिली आहेत आणि त्यामुळे तो त्यांच्यावर प्रभाव टाकण्याचा प्रयत्न करत असल्याची शक्यता नाकारता येत नाही, असे न्यायालयाने म्हटले आहे.
पीएमएलए प्रकरणाच्या संदर्भात, न्यायालयाने म्हटले की फिर्यादी सिसोदिया यांच्याविरुद्ध मनी लाँड्रिंगचा प्रथमदर्शनी खटला काढण्यात सक्षम आहे.
तथापि, न्यायालयाने म्हटले आहे की, सिसोदिया यांना दर आठवड्याला त्यांच्या पत्नीला भेटण्याची परवानगी दिली जाईल आणि त्यांना तशी परवानगी देणारा ट्रायल कोर्टाचा आदेश कायम राहील.
न्यायमूर्ती शर्मा यांनी पुढे निरीक्षण केले की सिसोदिया यांना जामीन नाकारण्याच्या सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशात स्पष्टपणे नमूद केले आहे की त्यांच्या नव्या अर्जावर सुनावणी करणारे ट्रायल कोर्ट जामीन नाकारल्याच्या निरीक्षणांवर प्रभाव पाडणार नाही.
“याचा अर्थ असा आहे की हे न्यायालय स्वतःहून आणि स्वतंत्रपणे सीएईच्या तथ्यांवर आपले मत लागू करू शकते आणि अर्जावर निर्णय घेऊ शकते,” न्यायालयाने म्हटले.
तथापि, न्यायमूर्तींनी असे निरीक्षण नोंदवले की खटल्याच्या सुनावणीस विलंब करण्यासाठी आरोपींचा एकत्रित प्रयत्न होता हे ट्रायल कोर्टाचे निरीक्षण समर्थनीय नाही.
कोर्टाने निरीक्षण केले की वेगवेगळ्या वैयक्तिक आरोपींच्या वेगवेगळ्या भूमिका मान्य करणे अत्यावश्यक आहे आणि त्यांच्या कायदेशीर अडथळ्यांना संरेखित करणे आणि त्यांच्या वकिलांकडून तत्सम अर्ज दाखल करणे असामान्य नाही.
न्यायालयाने पुढे म्हटले आहे की आरोपींनी अर्ज दाखल करण्यामध्ये केवळ समानता ही विलंबाची युक्ती बनवत नाही आणि प्रत्येक आरोपी निष्पक्ष खटला घेण्यास पात्र आहे.
न्यायालयाने असा निष्कर्ष काढला की ईडी आणि सीबीआय किंवा ट्रायल कोर्ट या दोन्ही बाजूंनी खटला चालवताना कोणताही विलंब झाला नाही.
सिसोदिया यांच्यातर्फे ज्येष्ठ वकील दयान कृष्णन आणि मोहित माथूर यांनी बाजू मांडली. विशेष वकील जोहेब हुसेन ईडीतर्फे हजर झाले. एसपीपी रिपुदमन भारद्वाज सीबीआयतर्फे हजर झाले. येथे युक्तिवाद वाचा.
सिसोदिया यांनी ३० एप्रिल रोजी सीबीआय आणि ईडी या दोन्ही प्रकरणांमध्ये त्यांचा दुसरा जामीन अर्ज फेटाळण्याच्या ट्रायल कोर्टाच्या आदेशाला आव्हान देत न्यायालयात धाव घेतली.
मनी लाँड्रिंग प्रकरणात त्यांना जामीन नाकारताना, खटल्यातील कार्यवाहीला विलंब झाला आहे किंवा खटला गोगलगायीच्या गतीने सुरू आहे, अशी सिसोदिया यांची याचिका ट्रायल कोर्टाने फेटाळली. तथाकथित विलंब स्पष्टपणे आप नेत्याच्या कारणांमुळे होत असल्याचेही दिसून आले.
ईडी आणि सीबीआय या दोन्ही प्रकरणांमध्ये ट्रायल कोर्ट, दिल्ली उच्च न्यायालय आणि सर्वोच्च न्यायालयाने सिसोदिया यांना जामीन नाकारला होता. जामीन नाकारल्याच्या विरोधात सिसोदिया यांच्या पुनर्विचार याचिकाही सर्वोच्च न्यायालयाने फेटाळून लावल्या होत्या. त्याच्या उपचारात्मक याचिकाही फेटाळण्यात आल्या आहेत.
सर्वोच्च न्यायालयाने त्याचा जामीन अर्ज फेटाळताना गेल्या वर्षी सांगितले होते की, खटला गोगलगायीच्या गतीने चालला तर तो ट्रायल कोर्टासमोर नव्याने जामीन अर्ज दाखल करू शकता.
मनीष सिसोदिया यांना सीबीआय आणि ईडीने अनुक्रमे २६ फेब्रुवारी आणि ९ मार्चला गेल्या वर्षी अटक केली होती.
Marathi e-Batmya