सीआयआयचा सर्व्हे रोजगाराच्या संधी वाढतील खाजगी कंपन्यांकडून गुंतवणूक वाढीचीही आशा

उद्योग संस्था सीआयआयच्या सर्वेक्षणानुसार, आव्हानात्मक जागतिक आर्थिक वातावरणात भारत एक उज्ज्वल स्थान म्हणून चमकत राहिल्याने २०२५-२६ मध्ये बहुतेक खाजगी कंपन्या गुंतवणूक आणि रोजगार वाढवतील अशी अपेक्षा आहे.

सर्वेक्षण केलेल्या नमुना कंपन्यांपैकी (सुमारे ४०% ते ४५%) वेतनवाढ, वरिष्ठ व्यवस्थापन, व्यवस्थापकीय/पर्यवेक्षी भूमिका आणि नियमित कामगारांसाठी सरासरी वेतनवाढीत आर्थिक वर्ष २५ मध्ये १०% ते २०% वाढ झाली.

आर्थिक वर्ष २४ मध्येही असाच ट्रेंड दिसून आला, ज्यामुळे कर्मचाऱ्यांच्या उत्पन्नात सातत्यपूर्ण वाढ अधोरेखित झाली.

“सरकारने सुरू केलेल्या चांगल्या आर्थिक धोरणांमुळे अर्थव्यवस्थेला पुनरुज्जीवित करण्यास मदत झाली आहे, सार्वजनिक भांडवली खर्चावर आधारित वाढीवर जोरदार भर देण्यात आला आहे,” असे अहवालात नमूद केले आहे.

खाजगी क्षेत्रातील गुंतवणूक, रोजगार निर्मिती आणि वेतन वाढीतील ट्रेंडचे मूल्यांकन करण्यासाठी सीआयआयने संपूर्ण भारतात सर्वेक्षण केले. फेब्रुवारीच्या पहिल्या आठवड्यापर्यंत ५०० कंपन्यांना या सर्वेक्षणात समाविष्ट करण्याचे नियोजन असताना, मोठ्या, मध्यम आणि लघु उद्योगांमधील ३०० कंपन्यांचे अंतरिम निकाल भारतीय अर्थव्यवस्थेसाठी आशावादी दृष्टिकोन दर्शवितात.

“सर्वेक्षण केलेल्या ७०% कंपन्यांनी आर्थिक वर्ष २६ मध्ये गुंतवणूक करण्याची योजना आखली आहे हे लक्षात घेता, पुढील काही तिमाहीत खाजगी गुंतवणुकीत वाढ होण्याची शक्यता आहे,” असे सीआयआयचे महासंचालक चंद्रजीत बॅनर्जी म्हणाले.

आर्थिक वाढीबरोबरच, धोरणात्मक चर्चेत रोजगार निर्मिती हा एक महत्त्वाचा केंद्रबिंदू राहिला आहे, २०४७ पर्यंत “विक्षित भारत” चे भारताचे स्वप्न उच्च-गुणवत्तेच्या नोकऱ्या निर्माण करण्यावर मोठ्या प्रमाणात अवलंबून आहे.

सर्वेक्षणातील सुरुवातीच्या निकालांवरून असे दिसून आले की सुमारे ९७% नमुना कंपन्या २०२४-२५ आणि २०२५-२६ दोन्ही वर्षात रोजगार वाढण्याची अपेक्षा करतात. खरं तर, ७९% कंपन्यांनी गेल्या तीन वर्षांत कर्मचारी जोडल्याचे नोंदवले आहे.

आर्थिक वर्ष २५ आणि आर्थिक वर्ष २६ मध्ये अपेक्षित रोजगार निर्मितीच्या व्याप्तीच्या प्रश्नाला उत्तर देताना, सुमारे ९७% कंपन्यांनी रोजगार वाढण्याची अपेक्षा दर्शविली. ४२% ते ४६% कंपन्यांनी विद्यमान कर्मचाऱ्यांपेक्षा १० ते २०% रोजगार वाढ दर्शविली आणि त्यापैकी सुमारे ३१% ते ३६% कंपन्यांनी १०% पर्यंत रोजगार वाढ अपेक्षित असल्याचे दर्शविले.

“खाजगी गुंतवणूक आणि रोजगार, वाढीचे दोन महत्त्वाचे चालक, सकारात्मक ट्रेंड दर्शवित असल्याने, आम्हाला विश्वास आहे की एकूण आर्थिक वाढ या वर्षी सुमारे ६.४%-६.७% वर स्थिर राहील आणि आर्थिक वर्ष २६ मध्ये ७.०% पर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे,” बॅनर्जी पुढे म्हणाले.

About Editor

Check Also

भारतीय शेअर बाजार जोरदार तेजीसह बंद, रिअल्टी आणि ऑटो शेअर्समध्ये खरेदी

आठवड्याच्या शेवटच्या ट्रेडिंग सत्रात भारतीय शेअर बाजार जोरदार तेजीसह बंद झाला. सेन्सेक्स ४४७.५५ अंकांनी म्हणजेच …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *