क्रिसिलचा अहवाल, महसूलात वाढ होण्याची शक्यता ग्राहकोपयोगी वस्तूंच्या मागणीत वाढ होणार

जलद गतीने वाढणारे ग्राहकोपयोगी वस्तू (FMCG) क्षेत्रामध्ये अपेक्षित वाढीव वाढीमुळे, ग्रामीण भागातील मागणी आणि स्थिर शहरी मागणी यांच्या आधारे चालू आर्थिक वर्षात ७-९ टक्के महसूल वाढेल अशी अपेक्षा आहे. हे आर्थिक वर्ष २०२४ मध्ये अंदाजे ५-७ टक्के वाढीचे असल्याचे आशादायक चित्र क्रिसिल रेटिंग्सच्या अहवालात देण्यात आले आहे.

क्रिसिल रेटिंग्सचे संचालक आदित्य झावेर म्हणाले, “आम्ही ग्रामीण ग्राहकांकडून (एकूण महसुलाच्या सुमारे ४० टक्के) आर्थिक वर्ष २०२५ मध्ये ६-७ टक्क्यांच्या वाढीची अपेक्षा करतो, ज्यामुळे कृषी उत्पादनाला चांगला मान्सूनचा फायदा होईल आणि उत्पादनात वाढ होईल. शेती उत्पन्नाला आधार देणारी किमान आधारभूत किंमत. ग्रामीण पायाभूत सुविधांवर उच्च सरकारी खर्च, प्रामुख्याने परवडणाऱ्या घरांसाठी प्रधानमंत्री आवास योजना-ग्रामीण (PMAY-G) द्वारे, ग्रामीण भारतात उच्च बचत आणि खर्चास मदत करेल.

दुसरीकडे, रेटिंग एजन्सीने वाढत्या डिस्पोजेबल उत्पन्नामुळे आणि विशेषत: वैयक्तिक काळजी आणि होम केअर विभागांमध्ये, खेळाडूंद्वारे प्रीमियम ऑफरवर सतत लक्ष केंद्रित करून, आर्थिक वर्ष २०२५ मध्ये शहरी क्षेत्रांमधील व्हॉल्यूम वाढ ७-८ टक्के स्थिर राहण्याची अपेक्षा करते.

साखर, गहू यासह अन्न व पेये (F&B) विभागातील काही प्रमुख F&B कच्च्या मालाच्या किमतीत किरकोळ वाढ झाल्यामुळे (१-२ टक्के) या क्षेत्राच्या महसुली वाढीलाही मदत मिळेल. खाद्यतेल आणि दूध, जरी रेखीय अल्किलबेंझिन आणि उच्च-घनता पॉलीथिलीन पॅकेजिंग सारख्या बहुतांश कच्च्या-आधारित उत्पादनांच्या किमती श्रेणीबद्ध राहतात.

“खाद्य आणि पेये (F&B) विभागातील प्रमुख कच्च्या मालाच्या किमतीत किरकोळ वाढ होऊन उत्पादनांची प्राप्ती कमी एकल अंकांमध्ये वाढण्याची अपेक्षा आहे. असे म्हटले आहे की, पर्सनल केअर (पीसी) आणि होम केअर (एचसी) विभागांसाठी मुख्य कच्च्या मालाच्या किमती स्थिर असल्याचे दिसून आले आहे, ”ते जोडले.

इंडस्ट्रीमध्ये प्रीमियमच्या ट्रेंडमध्येही वाढ होत आहे आणि यामुळे व्हॉल्यूम वाढीसह ऑपरेटिंग मार्जिन ५०-७० बेस पॉइंट्सने २०-२१ टक्क्यांपर्यंत वाढेल, असे रेटिंग एजन्सीने म्हटले आहे. तथापि, असंघटित खेळाडूंमध्ये वाढलेल्या स्पर्धेमुळे विक्री आणि विपणन खर्चाचाही परिणाम होईल.

रवींद्र वर्मा, सहयोगी संचालक, क्रिसिल CRISIL रेटिंग, पुढे म्हणाले, “उत्पादन विभाग आणि कंपन्यांमध्ये महसूल वाढ वेगवेगळी असेल. या आर्थिक वर्षात F&B सेगमेंट ८-९ टक्क्यांनी वाढेल, ग्रामीण मागणी सुधारून मदत करेल, तर वैयक्तिक काळजी विभाग ६-७ टक्क्यांनी वाढेल. मागील आर्थिक वर्षात इतर दोन विभागांना मागे टाकणारा होम केअर सेगमेंट या आर्थिक वर्षात ८-९ टक्क्यांनी वाढण्याची अपेक्षा आहे, ज्याचे नेतृत्व प्रिमियमायझेशन पुश आणि स्थिर शहरी मागणी आहे.”

About Editor

Check Also

ईपीएफओच्या व्याज दरात काहीही बदल नाही २०११-१२ मधील व्याजदर ८.२५% चालू वर्षातही

सेवानिवृत्ती निधी संस्था ईपीएफओ EPFO ​​ने सोमवारी (२ मार्च २०२६) कर्मचाऱ्यांच्या भविष्य निर्वाह निधी (EPF) …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *