आरबीआय रेपो दर कपातीची शक्यता एसबीआय कडून कर्जाचे पुनर्मूल्यांकन नफ्यात किती घट होणार यांचा अंदाज तपासण्याचे काम सुरु-सी एस सेट्टी यांची माहिती

देशातील सर्वात मोठी सार्वजनिक कर्ज देणारी स्टेट बँक, भारतीय रिझर्व्ह बँकेकडून पॉलिसी दरांमध्ये आणखी ५० बेसिस पॉइंट्सची कपात होण्याची अपेक्षा असल्याने, नफ्यावर दबाव येण्याची शक्यता आहे. बँकेच्या उत्पन्नानंतरच्या पत्रकार परिषदेत अध्यक्ष सीएस सेट्टी यांनी हा दबाव वाढल्याचे दर्शविले आणि कर्ज पुनर्मूल्यांकन आणि ठेवींच्या खर्चाच्या समायोजनातील अंतराला हे दबाव कारणीभूत असल्याचे सांगितले.

सेट्टी यांनी स्पष्ट केले की पॉलिसी दर कपातीनंतर एसबीआयच्या कर्ज पोर्टफोलिओचा एक भाग लगेचच पुन्हा किंमत ठरवला जातो, तर ठेवींमध्ये बदल दिसून येण्यासाठी सुमारे १२ ते १८ महिने लागतात. “या अंतराच्या परिणामामुळे काही नफ्यावर दबाव येईल,” असे ते म्हणाले.

मार्जिनच्या चिंता असूनही, सेट्टी यांनी नमूद केले की सर्व विभागांमध्ये क्रेडिट वाढ निरोगी आहे, जरी काही प्रमाणात मध्यम प्रमाणात. त्यांनी भर दिला की एसबीआय मालमत्तेच्या गुणवत्तेत उद्योगाचे नेतृत्व करत आहे.

आर्थिक वर्ष २५ च्या चौथ्या तिमाहीत स्टेट बँकेचा स्वतंत्र निव्वळ नफा १०% कमी होऊन १८,६४२.५९ कोटी झाला, जो गेल्या वर्षीच्या याच तिमाहीत २०,६९८.३५ कोटी होता. या तिमाहीत बँकेचे निव्वळ व्याज उत्पन्न ४२,७७४ कोटी झाले.

पूर्ण वर्षाच्या आधारावर, बँकेचा ऑपरेटिंग नफा १ लाख कोटींपेक्षा जास्त झाला, जो वार्षिक आधारावर १७.८९% वाढून १,१०,५७९ कोटी झाला. या तिमाहीत, ऑपरेटिंग नफा ८.८३% वार्षिक आधारावर वाढून ₹३१,२८६ कोटी झाला. आर्थिक वर्ष २५ साठी एसबीआयचा निव्वळ नफा ₹७०,९०१ कोटी झाला, जो वार्षिक आधारावर १६.०८% वाढला.

बँकेने मालमत्तेच्या गुणवत्तेतही सुधारणा नोंदवली. तिचा एकूण एनपीए गुणोत्तर १.८२% वर आला, जो वार्षिक आधारावर ४२ बेसिस पॉइंट्सने कमी झाला, तर निव्वळ एनपीए १० बेसिस पॉइंट्सने घसरून ०.४७% वर आला.

भविष्याकडे पाहता, एसबीआयने आर्थिक वर्ष २६ साठीचे त्यांचे कर्ज वाढीचे मार्गदर्शन सुधारित करून १२-१३% केले आहे, जे पूर्वीच्या १४-१६% वरून कमी केले आहे. बँकेने असे म्हटले आहे की त्यांचे निव्वळ व्याज मार्जिनचे अंदाज व्याजदरांच्या दिशेशी जवळून जोडलेले आहेत आणि पुढील महिन्यांत ते आणखी कमी होण्याची अपेक्षा आहे.

About Editor

Check Also

केंद्र सरकारची माहिती, जीएसटी कर संकलनात सात राज्यांचा वाटा जास्त अर्थ मंत्रालयाची संसदेत माहिती

केंद्राकडून विकेंद्रीकरण म्हणून मिळणाऱ्या वाट्यापेक्षा देशातील एकूण जीएसटी कर संकलनात सात राज्यांचा वाटा जास्त आहे, …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *