या बचत योजनांवरील व्याज दर तीन महिन्यांसाठी जैसे थे निवडणूकांच्या पार्श्वभूमीवर अर्थमंत्रालयाने केली घोषणा

सध्या देशात लोकसभा निवडणूकांचा कालावधी सुरु आहे. देशातील निवडणूका या सात टप्प्यात होत असून यात जवळपास तीन महिने हा निवडणूकीचा हंगाम असाच सुरु राहणार आहे. या पार्श्वभूमीवर केंद्रीय अर्थमंत्रालयाने मोठा निर्णय जाहिर केला आहे. केंद्र सरकारकडून चालविण्यात येत असलेल्या योजनांवरील एप्रिल-जून या तीन महिन्यांच्या कालावधीसाठी पीपीएफ आणि सुकन्या समृद्धी यासारख्या लहान बचत योजनांच्या व्याज दरात कोणताही बदल होणार नाही, असे वित्त मंत्रालयाने शुक्रवारी सांगितले.

त्यानुसार, सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF) वर ७.१ टक्के व्याजदर कायम राहील, तर सुकन्या समृद्धी योजनेवर तो ८.२ टक्के असेल.

लहान बचत योजनांच्या बास्केटमध्ये राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC), सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी (PPF), किसान विकास पत्र (KVP) आणि सुकन्या समृद्धी योजना यासह १२ योजनांचा समावेश आहे.

सरकार दर तिमाहीच्या सुरुवातीला व्याजदर पुन्हा सेट करते. सैद्धांतिकदृष्ट्या, २०१६ पासून, श्यामला गोपीनाथ समितीच्या सल्ल्यानुसार, संबंधित मुदतीच्या सरकारी सिक्युरिटीजच्या उत्पन्नाच्या आधारे व्याजदर पुनर्संचयित केले गेले आहे, काही प्रमाणात ज्येष्ठ नागरिकांसाठीच्या योजनेवर पसरले आहे. तथापि, व्यवहारात, व्याजदरातील बदल राजकीय बाबींसह इतर अनेक घटकांचा विचार करून केले जातात.

असे असतील व्याज दर

About Editor

Check Also

केंद्रीय अर्थसंकल्पातून काय झाले स्वस्त आणि महाग १७ कर्करोग आणि सात दुर्धर आजारावरच्या औषधांवरील कर माफ

देशातील आम आदमीसाठी, रविवार तसा सुट्टीचा दिवस, मात्र केंद्रीय अर्थसंकल्पात सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे या …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *