बुधवारी भारतावर अमेरिकेच्या टॅरिफ दरात ५० टक्क्यांपर्यंत दुप्पट झाल्यानंतर व्हाईट हाऊसचे सल्लागार पीटर नवारो यांनी म्हटले आहे की, रशियाकडून तेल खरेदी करणे थांबवले तर अतिरिक्त २५ टक्के टॅरिफ कमी केली जाऊ शकतात.
रशिया-युक्रेन संघर्षाला “मोदींचे युद्ध” म्हणून मॉस्कोशी व्यवहार करणे थांबविण्याच्या पीटर नवरोने भारतावर दबाव आणला आणि रशिया आणि चीन दोघेही नवी दिल्लीचे मित्र नव्हते असेही ठामपणे सांगितले.
आंतरराष्ट्रीय व्यवहार तज्ञ पीटर नवारो यांनी सल्ला दिला की अशा टिप्पण्यांमुळे भारताला त्रास होऊ नये आणि सर्व मोठ्या अर्थव्यवस्थेसह आर्थिक आणि मुत्सद्दी हितसंबंधांचे मोजमाप करून काळजीपूर्वक पाऊल ठेवले पाहिजे. जर रशियन तेल खरेदी करणे थांबवले आणि रशियाला युक्रेन युद्धात पराभूत करण्यात मदत केली तर भारताला उद्या २५ टक्के सुट मिळू शकेल. लोकशाहीच्या बाजूने जाण्याऐवजी आपण हुकूमशाहीबरोबर अंथरुणावर पडत आहात. आपण अनेक दशकांपासून चीनशी शीत युद्धात आहात. चीनने अक्साई चिन आणि आपल्या सर्व प्रदेशांवर आक्रमण केले. ते तुमचे मित्र नाहीत याची आठवणही यावेळी एका मुलाखती दरम्यान भारताला करून दिली.
विशेष म्हणजे, पीटर नवारोने रशियाबरोबरच्या भारताच्या व्यवहारांवर टीका करण्याच्या काही तासांपूर्वीच अमेरिकेची ट्रेझरी सेक्रेटरी स्कॉट बेसेंट यांनी एक नरम भूमिका घेतली आणि अमेरिका ही सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था होती तर भारत जगातील सर्वात मोठी लोकशाही असल्याचे निदर्शनास आणले. त्यावर पीटर नवालो म्हणाले की, “मला वाटते दिवसाच्या शेवटी आम्ही एकत्र येऊ.”
तथापि, पीटर नवारो म्हणाले की, अमेरिकेने भारताबरोबर व्यापार तूट चालविली असल्याने द्विपक्षीय व्यापार कराराच्या वाटाघाटींमध्ये त्याचा वरचा हात होता. सवलतीच्या रशियन तेलाच्या निरंतर खरेदीच्या बाबतीत, भारताने आतापर्यंत हे सिद्ध केले आहे की आपल्या १.४ अब्ज नागरिकांना परवडणारी ऊर्जा सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे आणि यापूर्वी वॉशिंग्टनने जागतिक किंमती स्थिर करण्यासाठी मॉस्कोमधून स्रोत करण्यास प्रोत्साहित केले. अमेरिका आणि युरोपियन युनियन दोघांनीही रशियाबरोबर व्यापार सुरू ठेवल्यामुळे पश्चिमेकडील दुहेरी मानदंडांचा आरोप केला. भारताचा दृष्टिकोन चर्चा आणि विविधीकरण असणे आवश्यक आहे. आतापर्यंत अमेरिकेचा एकतर्फीपणाशी भारताचा रणनीतिक संयम वाजवी ठरला आहे. परंतु अवास्तव आणि न्याय्य दर आणि निर्बंधांमुळे निरंतर चालू ठेवणे आवश्यक असल्याचे मतही यावेळी व्यक्त केले.
सरकार बाजाराच्या विविधतेचा शोध घेत असताना, काही निर्यातदारांनी असे सुचवले आहे की, रशियाकडूनच बाजारपेठेत जास्तीत जास्त प्रवेश करण्याची मागणी भारताने करावी. रशियाकडून खरेदी केल्यामुळे अतिरिक्त अतिरिक्त दर लागू केल्यामुळे आम्ही तातडीने रशियाला सर्व प्रभावित उद्योगांना टॅरिफमुक्त प्रवेश देण्याची विनंती केली पाहिजे, असे दिल्ली एनसीआर-आधारित कापड निर्यातदार संजय जैन यांनी सांगितले.
गेल्या आठवड्यात, रशियन दूतावासाचे चार्ज डी’फेयर्स रोमन बाबुष्किन यांनी एका मीडिया ब्रीफिंगमध्ये सांगितले की, रशिया अमेरिकेच्या बाजारपेठेत प्रवेश करण्यात अडचणींना सामोरे गेले तर भारतीय निर्यातीत स्वागत करेल. परंतु त्याने कोणतीही आश्वासने दिली नाहीत.
भारत सरकार व्यापार करारावर अमेरिकेशी सुरू असलेल्या वाटाघाटीची अपेक्षा करीत असताना, निर्यातदारांना समर्थन पॅकेज वेगवान करण्याचा प्रयत्न करीत आहे, असे सूत्रांनी सांगितले.
Marathi e-Batmya