भाजपा नेतृत्वाखालील महाराष्ट्र सरकार औरंगजेबाच्या कबरीवरच्या राजकीय लढाई लढत असताना आणि त्याचे नेते त्याची कबर पाडण्याची मागणी करत असताना, आरएसएस अर्थात राष्ट्रीय स्वंयसेवक संघाने मात्र भाजपाला फटकारत म्हटले आहे की, मुघल सम्राट आता प्रासंगिक नसल्याचे स्पष्टीकरण देत भाजपा, विश्व हिंदू परिषद आणि बजरंग दलाच्या लढ्यातील हवाच काढून घेतली.
तथापि, संघाने दोन दिवसांपूर्वी नागपूरमध्ये आरएसएस मुख्यालयापासून फार दूर नसलेल्या कबर हटवण्याच्या मागणीवरून झालेल्या हिंसाचाराचा निषेध केला आहे.
हे विधान संघाचे राष्ट्रीय प्रचार प्रभारी सुनील आंबेकर यांनी बेंगळुरूमध्ये २१ ते २३ मार्च दरम्यान शहरात होणाऱ्या आरएसएसच्या अखिल भारतीय प्रतिनिधी सभा बैठकीमध्ये पत्रकार परिषदेत केले.
सुनिल आंबेकर म्हणाले की, ३०० वर्षांपूर्वी मृत्युमुखी पडलेला औरंगजेब आज प्रासंगिक आहे का आणि त्याची कबर काढून टाकली पाहिजे का या प्रश्नावर आंबेकर म्हणाले: “मला वाटते (ते) प्रासंगिक नाही.”
नागपूर हिंसाचाराबद्दल सुनिल आंबेकर म्हणाले, “मला वाटते की कोणत्याही प्रकारची हिंसाचार समाजासाठी चांगली नाही. पोलिसांनी त्याची दखल घेतली आहे आणि ते तपशीलवार चौकशी करतील.”
छत्रपती संभाजी नगर (पूर्वी औरंगाबाद) जिल्ह्यातील खुलदाबाद येथे असलेल्या औरंगजेबाच्या थडग्याची तोडफोड करण्याच्या मागणीसाठी विहिंप आणि बजरंग दलाने केलेल्या निदर्शनादरम्यान एका पवित्र ग्रंथाची विटंबना करण्यात आल्याच्या अफवा पसरल्यानंतर सोमवारी संध्याकाळी नागपुरात संघर्ष सुरू झाला.
मंगळवारी, गृहखाते देखील असलेल्या मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी विधानसभेत बोलताना असे सुचवले की हिंसाचार पूर्वनियोजित होता. “आम्हाला दगडांनी भरलेली ट्रॉली तसेच शस्त्रे सापडली आहेत, जी जप्त करण्यात आली आहेत. (हिंसाचारात) निवडक घरे आणि प्रतिष्ठानांना लक्ष्य करण्यात आले होते.”
आरएसएसची सर्वोच्च निर्णय घेणारी संस्था असलेल्या एबीपीएसच्या बैठकीत, जिथे भारतीय मजदूर संघ, भारतीय किसान संघ, स्वदेशी जागरण मंच आणि वनवासी कल्याण आश्रम इत्यादी सर्व ३२ संघटनांचे प्रतिनिधी सहभागी होतील, दोन ठराव मंजूर केले जातील, एक बांग्लादेशाशी संबधित आणि दुसरा आरएसएसच्या पुढील वाटचालीवर, असे सुनिल आंबेकर म्हणाले.
सुनिल आंबेकर म्हणाले की, बांग्लादेशवरील ठराव देशात काय घडत आहे आणि त्याबाबत काय केले पाहिजे यावर चर्चा करेल. बांग्लादेशातील हिंदू आणि इतर अल्पसंख्याकांवर होणाऱ्या अत्याचारांची सर्वांना जाणीव आहे. हिंदू जगात कुठेही असले तरी त्यांचा अभिमान आणि संवेदनशीलता आदरली जावी अशी आमची इच्छा आहे, असेही यावेळी सांगितले.
एबीपीएसच्या बैठकीत दुसरा ठराव या वर्षी शंभर वर्षे पूर्ण होत असलेल्या आरएसएसबद्दल असेल. “हा एक लांब प्रवास आहे. हा ठराव समाजाबद्दल कृतज्ञता व्यक्त करेल आणि भविष्यात आरएसएस कोणते कार्यक्रम हाती घेईल याची माहिती देईल,” असे आंबेकर म्हणाले. शताब्दी वर्षात संघ समाजाच्या सर्व घटकांपर्यंत पोहोचेल आणि त्यांचे विचार त्यांच्यापर्यंत पोहोचवेल असे ते म्हणाले. “संघाच्या कार्यक्रमांमध्ये सर्व स्तरातील लोकांचा सहभाग वाढवण्याचा प्रयत्न केला जाईल,” असेही सुनिल आंबेकर म्हणाले.
सुनिल आंबेकर म्हणाले की, विशेषतः ‘पंच परिवर्तन’ कार्यक्रमाचा उल्लेख केला, ज्यामध्ये “समानता आणि बंधुता (समरस्त) वाढवणे”, “पर्यावरण-अनुकूल जीवनशैली स्वीकारणे”, “कौटुंबिक मूल्यांचे पुनरुज्जीवन”, “भारतीय मूल्यांमध्ये रुजलेली स्वतःची भावना जोपासणे” आणि “नागरी जबाबदारीला प्रोत्साहन देणे” यांचा समावेश आहे.
आरएसएसच्या बैठकीत ज्यांना श्रद्धांजली वाहण्यात येईल त्यात पोर्तुगीजांशी लढणाऱ्या १६ व्या शतकातील महिला शासक अब्बक्का चौटा यांचा समावेश आहे. कर्नाटकातील उल्लालच्या पहिल्या तुलुला राणी, त्यांची ५०० वी जयंती १५२५ मध्ये येत आहे.
Marathi e-Batmya