कन्नड लेखिका बानू मुश्ताक यांच्य़ा लघुकथा हार्ट लॅम्प पुस्तकास बुकर पुरस्कार बानू मुश्ताक आणि अनुवादिका दीपा भास्थी यांना पुरस्कार जाहिर

भारतीय लेखिका बानू मुश्ताक आणि अनुवादिका दीपा भास्थी यांना मंगळवारी “हार्ट लॅम्प” या कादंबरीसाठी आंतरराष्ट्रीय बुकर पुरस्कार मिळाला. हा संग्रह ३० वर्षांहून अधिक काळ लिहिलेल्या १२ लघुकथांचा संग्रह आहे आणि दक्षिण भारतातील महिलांच्या दैनंदिन जीवनाचे आणि संघर्षांचे वर्णन करतो.

लंडनच्या टेट मॉडर्न येथे झालेल्या एका समारंभात पाच सदस्यीय मतदान पॅनेलचे अध्यक्ष म्हणून बेस्टसेलर बुकर पुरस्कार-लांब यादीतील लेखक मॅक्स पोर्टर यांनी या पुरस्काराची घोषणा केली.

लघुकथांच्या संग्रहाला हा पुरस्कार पहिल्यांदाच देण्यात आला आहे. २०१६ मध्ये या पुरस्काराचे सध्याचे स्वरूप धारण केल्यापासून भास्थी ही पहिली भारतीय अनुवादक आणि नववी महिला अनुवादक आहे. तेव्हापासून हा पुरस्कार मिळवणाऱ्या मुश्ताक या सहाव्या महिला लेखिका आहेत.

कन्नड भाषेत लिहिलेले, जे सुमारे ६५ दशलक्ष लोक बोलतात, प्रामुख्याने दक्षिण भारतातील, पोर्टर यांनी भाषांतराच्या “मूलगामी” स्वरूपाचे कौतुक केले आणि ज्युरी सदस्यांकडून कथांचे वाढत जाणारे कौतुक ऐकणे “आनंददायक” असल्याचे सांगितले.

“या सुंदर, व्यस्त, जीवनदायी कथा कन्नडमधून उगम पावतात, इतर भाषा आणि बोलीभाषांच्या असाधारण सामाजिक-राजकीय समृद्धतेसह एकत्रित होतात,” पोर्टर म्हणाले. “ते महिलांचे जीवन, पुनरुत्पादक अधिकार, श्रद्धा, जात, शक्ती आणि दडपशाहीबद्दल बोलते.”

पाच इतर अंतिम स्पर्धकांना मागे टाकणाऱ्या या पुस्तकात १९९० ते २०२३ पर्यंत लिहिलेल्या कथांचा समावेश आहे. भास्थी यांनी त्यांची निवड केली आणि त्यांचे क्युरेटेशन केले, जे तिच्या भाषांतरात दक्षिण भारताचे बहुभाषिक स्वरूप जपण्यास उत्सुक होते.

वकील, कार्यकर्ते तसेच लेखक असलेले मुश्ताक यांनी रविवारी एका शॉर्ट-लिस्ट वाचन कार्यक्रमात सांगितले की, या कथा “स्त्रियांबद्दल आहेत – धर्म, समाज आणि राजकारण त्यांच्याकडून निर्विवाद आज्ञाधारकतेची मागणी कशी करतात आणि असे करताना त्यांच्यावर अमानुष क्रूरता लादतात, त्यांना केवळ अधीनस्थ बनवतात.”

५०,००० पौंड ($६६,०००) बक्षीस रक्कम लेखक आणि अनुवादक यांच्यात समान विभागली जाणार आहे. प्रत्येकाला ट्रॉफी देखील दिली जाते.

आंतरराष्ट्रीय बुकर पुरस्कार दरवर्षी दिला जातो. इंग्रजी भाषेतील काल्पनिक कथांसाठी बुकर पुरस्कारासोबत चालवला जातो, जो शरद ऋतूमध्ये दिला जाईल.

About Editor

Check Also

सीबीएसई म्हणते, संकेतस्थळावर सायबर हल्ल्याचे प्रयत्न दोन मिनिटात १५ लाख हिट्स एक्सवर पोस्ट करत दिली माहिती

सीबीएसईने एक्सवर केलेल्या पोस्टनुसार, मंगळवारी दुपारी ३ वाजेपर्यंत सीबीएसई CBSE पुनर्मूल्यांकन पोर्टलद्वारे १६,००० हून अधिक …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *