हवामान खात्याचा इशारा, मुंबईसह कोकणात अति मुसळधार पावसाचा इशारा आठवडाभर पाऊसाचा मुक्काम राहण्याची शक्यता

शुक्रवार, २५ जुलै रोजी झालेल्या मुसळधार पावसानंतर मुंबई संपूर्ण आठवड्याच्या शेवटी दीर्घकाळ पावसाची तयारी करत आहे. सततच्या पावसामुळे हवामान विभागाने ऑरेंज अलर्ट जारी केला आहे, ज्यामध्ये “मुसळधार ते अतिमुसळधार पाऊस” पडण्याची शक्यता आहे. रहिवाशांना खबरदारी घेण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे कारण संभाव्य पूर आणि वाहतूक विस्कळीत झाल्यामुळे “पारवापर करण्यास तयार रहा” असा इशारा देण्यात आला आहे.

प्रतिकूल हवामान परिस्थितीमुळे स्थानिक वाहतुकीवर परिणाम झाला आहे, रेल्वे सेवांना विलंब होत आहे. दृश्यमानतेच्या समस्येमुळे अनेक मार्गांवर रेल्वेचा वेग कमी झाला आहे. अधिकाऱ्यांनी लोकांना घरात राहण्याचा आणि आवश्यक वस्तूंचा साठा करण्याचा सल्ला दिला आहे, या ऑरेंज अलर्ट कालावधीत सुरक्षित राहण्याची गरज अधोरेखित केली आहे.

ठाणे येथे, भारतीय हवामान विभागाने (IMD) “दुर्गम ठिकाणी मुसळधार ते अतिमुसळधार पाऊस” पडण्याची शक्यता वर्तवली आहे. दरम्यान, पश्चिम भारतात मान्सूनच्या हालचाली तीव्र होत असल्याने रायगड प्रदेशासाठी रेड अलर्ट जारी करण्यात आला आहे. या प्रदेशांमध्ये हवामान तीव्र असण्याची शक्यता यामुळे अधोरेखित झाली आहे आणि रहिवाशांना सतर्क राहण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे.

मुंबई आणि ठाण्याव्यतिरिक्त, कोकण-गोवा प्रदेशातील जिल्ह्यांसाठी आणि मध्य महाराष्ट्रातील घाट भागातही असेच अंदाज जाहीर करण्यात आले आहेत. मराठवाडा प्रदेशातही “विजांसह वादळे, ताशी ३० ते ४० किमी वेगाने वारे” आणि “हलका ते मध्यम” पाऊस पडण्याची शक्यता आहे.

मुंबई पोलिसांनी सोशल मीडियाचा वापर करून इशारा दिला आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे: “मुंबई आणि जवळच्या जिल्ह्यांमध्ये मुसळधार पावसामुळे, नागरिकांना अत्यंत आवश्यक नसल्यास घरातच राहण्याचा, किनारी भागात जाण्याचा आणि सावधगिरी बाळगण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.” प्रतिकूल हवामान परिस्थितीत सुरक्षितता आणि सावधगिरीचे महत्त्व या सार्वजनिक सूचनांमध्ये अधोरेखित केले आहे.
शिवाय, पोलिसांनी रहिवाशांना आणखी एक संदेश देऊन आश्वासन दिले आहे: “आमचे अधिकारी आणि कर्मचारी उच्च सतर्कतेवर आहेत आणि मुंबईकरांना मदत करण्यास तयार आहेत. कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत, कृपया १०० / ११२ / १०३ वर डायल करा.” हे विधान आवश्यक ती मदत पुरवण्यासाठी आपत्कालीन सेवांची तयारी अधोरेखित करते.

सततच्या पावसाळ्यातील पावसामुळे रहिवाशांनी सावध राहण्याची गरज अधोरेखित होते, विशेषतः विस्कळीत सेवा आणि संभाव्य धोक्यांसमोर. या आव्हानात्मक हवामानात परिस्थिती व्यवस्थापित करण्यासाठी आणि सार्वजनिक सुरक्षितता सुनिश्चित करण्यासाठी अधिकारी परिश्रमपूर्वक काम करत आहेत.

पुढील काही दिवसांत लक्षणीय पावसाचा अंदाज असल्याने, रहिवाशांना या काळात जोखीम कमी करण्यासाठी आणि त्यांचे कल्याण सुनिश्चित करण्यासाठी स्थानिक अधिकाऱ्यांच्या सूचनांचे पालन करण्यास आणि अद्यतनांचे निरीक्षण करण्यास प्रोत्साहित केले जात आहे.

About Editor

Check Also

आयएमडीचा इशारा, ऑक्टोंबर महिन्यातही सरासरीपेक्षा अधिकचा पाऊस आयएमडीचे महासंचालक मृत्यूंजय महापात्रा यांची माहिती

भारतातील पावसाळ्यात ऑक्टोबरमध्ये सामान्यपेक्षा १५ टक्के जास्त पाऊस पडण्याची शक्यता आहे, अशी माहिती भारतीय हवामानशास्त्र …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *