एसबीआयची घोषणा, येस बँकेतील शेअर्स जपानच्या बँकिंग कार्पोरेशनला विकणार १३ टक्के शेअर्सचा हिस्सा विकणार

स्टेट बँक ऑफ इंडिया (एसबीआय) ने शुक्रवारी घोषणा केली की ते येस बँकेतील त्यांच्या सुमारे १३ टक्के हिस्सा जपानच्या सुमितोमो मित्सुई बँकिंग कॉर्पोरेशन (एसएमबीसी) ला विकणार आहे. हा करार अंमलबजावणीच्या तारखेपासून १२ महिन्यांच्या आत किंवा परस्पर मान्य केलेल्या तारखेपासून होण्याची अपेक्षा आहे.

“आम्ही सल्ला देतो की बँकेच्या केंद्रीय मंडळाच्या (ECCB) कार्यकारी समितीने ९ मे २०२५ रोजी झालेल्या बैठकीत येस बँक लिमिटेड (YBL) चे ४१३,४४,०४,८९७ इक्विटी शेअर्स, जे YBL च्या १३.१९ टक्के (अंदाजे) समतुल्य आहेत, ते सुमितोमो मित्सुई बँकिंग कॉर्पोरेशन (SMBC) ला २१.५० रुपये प्रति इक्विटी शेअर या दराने विकण्यास मान्यता दिली आहे, ज्यासाठी खरेदीदाराकडून सर्व नियामक आणि वैधानिक मान्यता मिळाल्यानंतरच ते ८८,८८,९७,०५,२८५ रुपये आणि फक्त ८,८८८.९७ कोटी रुपये (अंदाजे) विकले जातील,” असे देशातील सर्वात मोठ्या कर्ज देणाऱ्या कंपनीने बीएसई फाइलिंगमध्ये म्हटले आहे.

स्टॉक-स्पेसिफिक फ्रंटवर, येस बँकेचे शेअर्स आज तेजीत होते कारण ते ११.७४ टक्क्यांनी वाढून २०.३६ रुपयांच्या इंट्राडे उच्चांकावर पोहोचले. शेअर अखेर ९.७७ टक्क्यांनी वाढून २० रुपयांवर स्थिरावला. आणि एसबीआय १.३९ टक्क्यांनी वाढून ७७९.४० रुपयांवर बंद झाला.

सध्या एसबीआयकडे बँकेत २४ टक्के हिस्सा आहे, तर कोटक महिंद्रा बँक, अ‍ॅक्सिस बँक, आयसीआयसीआय बँक आणि भारतीय जीवन विमा महामंडळ (एलआयसी) सारख्या इतर देशांतर्गत संस्थांचा येस बँकेत एकत्रित ११.३४ टक्के हिस्सा आहे. आणि, प्रायव्हेट इक्विटी (पीई) फंड अ‍ॅडव्हेंट इंटरनॅशनल आणि कार्लाइल यांच्याकडे अनुक्रमे ९.२ टक्के आणि ६.८४ टक्के हिस्सा आहे.

एकदा असे झाले की, एसबीआयचा खाजगी कर्जदात्यातील हिस्सा १०.८१ टक्क्यांपर्यंत कमी होईल. काही बाजार तज्ञांचा असा विश्वास आहे की ही हिस्सेदारी विक्री येस बँकेच्या घसरलेल्या शेअरसाठी फायदेशीर ठरू शकते.

वेल्थमिल्स सिक्युरिटीजच्या इक्विटी स्ट्रॅटेजीच्या संचालक क्रांती बाथिनी म्हणाल्या की, येस बँकेत एका परदेशी बँकेने मोठ्या प्रमाणात हिस्सा खरेदी केल्याच्या अलिकडच्या अहवालामुळे बाजारात सकारात्मक बदल होत आहेत. “गेल्या तिमाहीचे निकाल चांगले राहिले आहेत आणि बीएफएसआय BFSI क्षेत्राचा दृष्टिकोन खाजगी कर्जदात्यामध्ये काही प्रमाणात खरेदीची आवड निर्माण करत आहे. उच्च जोखीम घेण्याची क्षमता आणि दीर्घकालीन दृष्टिकोन असलेले गुंतवणूकदार येस बँकेला धरून राहू शकतात,” असे ते पुढे म्हणाले.

पेस ३६० चे सह-संस्थापक आणि मुख्य जागतिक रणनीतिकार अमित गोयल म्हणाले की, मालमत्ता व्यवस्थापन कंपनी (एएमसी) ने येस बँक लिमिटेडचे ​​शेअर्स ‘आक्रमकपणे’ खरेदी केले आहेत. “आम्ही येस बँक (स्टॉक) खूप मोठ्या प्रमाणात खरेदी केली. माझा असा अर्थ आहे की पुढील काही महिन्यांत येस बँकेच्या बाबतीत खूप चांगल्या गोष्टी घडतील. मला विश्वास आहे की पुढील काही महिन्यांत आम्हाला निश्चितच १५-२० टक्के परतावा मिळेल. आम्ही येस बँक खूप आक्रमकपणे खरेदी केली,” असे ते म्हणाले.

आनंद राठी वरिष्ठ व्यवस्थापक – तांत्रिक संशोधन विश्लेषक जिगर एस पटेल म्हणाले, “बँकेने अलिकडेच एक उल्लेखनीय तांत्रिक प्रगती केली आहे, जी तिच्या ट्रेंडलाइन रेझिस्टन्सच्या वर निर्णायकपणे पुढे जात आहे – गतीमध्ये संभाव्य बदल दर्शविणारा एक महत्त्वाचा संकेत. स्टॉकने महत्त्वपूर्ण समर्थन पातळीवरून जोरदार पुनरागमन केले, ज्यामुळे त्याच्या स्थिरतेवर आणि जवळच्या काळात वाढण्याच्या क्षमतेवर विश्वास वाढला. हे ट्रेंड उलटण्याची शक्यता दर्शवित आहे आणि जर निरोगी व्हॉल्यूम आणि सकारात्मक बाजार भावनांना पाठिंबा दिला तर ते पुढील सत्रांमध्ये आणखी नफ्यासाठी दार उघडू शकते.”

About Editor

Check Also

भारतीय शेअर बाजार जोरदार तेजीसह बंद, रिअल्टी आणि ऑटो शेअर्समध्ये खरेदी

आठवड्याच्या शेवटच्या ट्रेडिंग सत्रात भारतीय शेअर बाजार जोरदार तेजीसह बंद झाला. सेन्सेक्स ४४७.५५ अंकांनी म्हणजेच …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *