भारताचे माजी परराष्ट्र सचिव कंवल सिब्बल यांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारताला परराष्ट्र धोरणावर हुकूम देण्यासाठी शुल्काचा वापर करत असल्याचा आरोप केला. त्यांनी भारत-अमेरिका मुक्त व्यापार करारावर पोहोचण्यासाठी डोनाल्ड ट्रम्प यांनी दिलेल्या अनेक मुदतींना ‘घुटलेले अल्टिमेटम’ असेही म्हटले.
अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाचे प्रमुख उपप्रवक्ते टॉमी पिगॉट यांनी रशियन तेल खरेदी आणि व्यापार असंतुलन यासारख्या अमेरिकेच्या प्रमुख चिंता दूर करण्यासाठी प्रामाणिक आणि खुल्या संवादाचे महत्त्व अधोरेखित केल्यानंतर कंवल सिब्बल यांची ही पोस्ट आली.
“बकवास. कोणताही प्रामाणिक संवाद नाही. तो हात फिरवणारा आहे. ट्रम्प उच्च शुल्काच्या वेदनांखाली करार करण्यासाठी तारखा ठरवत आहेत. हे गुप्त अल्टिमेटम आहेत,” असे त्यांनी एक्स (पूर्वीचे ट्विटर) वरील एका पोस्टमध्ये लिहिले.
रशियामध्ये भारताचे राजदूत म्हणूनही काम केलेले कंवल सिब्बल यांनी डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या कृतींचा उलगडा केला आणि म्हटले की अमेरिकेने भारतावर २५ टक्के अतिरिक्त कर लादणे हे जागतिक व्यापार संघटनेच्या (डब्ल्यूटीओ) नियमांचे पूर्णपणे उल्लंघन आहे.
“डोनाल्ड ट्रम्प एकतर्फीपणे भारताला त्यांच्या व्यापार मागण्या मान्य करण्यास भाग पाडत आहेत आणि ते डब्ल्यूटीओ नियमांचे पूर्णपणे उल्लंघन करत आहेत. त्याहूनही वाईट म्हणजे, ते परराष्ट्र धोरणाच्या आघाडीवर भारतावर हुकूमशाही करण्यासाठी आणि त्याच्या अर्थव्यवस्थेसाठी आणि सुरक्षेसाठी त्याच्या महत्त्वाच्या संबंधांमध्ये हस्तक्षेप करण्यासाठी शुल्काचा वापर करत आहेत. वादग्रस्त अमेरिकेच्या चिंता कायदेशीर भारतीय चिंतांपेक्षा कशा महत्त्वाच्या आहेत?”
दरम्यान, अमेरिकेचे माजी उप-परराष्ट्रमंत्री कर्ट कॅम्पबेल यांनी सीएनबीसीला दिलेल्या मुलाखतीत म्हटले की अमेरिकेचे भारताशी असलेले संबंध आता धोक्यात आहेत.
“राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारत आणि पंतप्रधान मोदींबद्दल ज्या पद्धतीने बोलले आहे त्यामुळे भारत सरकार कठीण स्थितीत आले आहे,” असे कॅम्पबेल म्हणाले. त्यांनी असेही म्हटले की जर अमेरिकेने रशियासोबतच्या त्यांच्या काळाच्या कसोटीवर आलेल्या संबंधांचा त्याग करण्यास सांगितले तर भारतीय रणनीतिकार अगदी उलट करतील.
“पंतप्रधान मोदी राष्ट्राध्यक्ष ट्रम्प यांच्यासमोर गुडघे टेकू शकत नाहीत आणि त्यांनी तसे करू नये,” असे ते पुढे म्हणाले.
शिवाय, मूडीज रेटिंग्ज असे दर्शविते की या शुल्कामुळे भारताच्या उत्पादन क्षेत्राला, विशेषतः इलेक्ट्रॉनिक्समध्ये, इतर आशिया-पॅसिफिक देशांशी असलेल्या शुल्कातील तफावत वाढून धोका निर्माण होऊ शकतो. “इतर आशिया-पॅसिफिक देशांच्या तुलनेत यापेक्षा जास्त मोठ्या शुल्कातील तफावतीमुळे भारताच्या उत्पादन क्षेत्राच्या विकासाच्या महत्त्वाकांक्षेला गंभीरपणे धक्का बसेल,” असे मूडीजने नमूद केले.
परिस्थिती अशीच राहिली तर भारतातील जीडीपी वाढीमध्ये ०.३ टक्के घट होण्याची शक्यता देखील या अहवालात सुचवण्यात आली आहे, ज्यामुळे जागतिक उत्पादन क्षेत्रातील त्याच्या धोरणात्मक स्थितीवर परिणाम होईल.
भारताने रशियन तेलाची सतत खरेदी केल्यामुळे अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतीय निर्यातीवर एकूण ५०% शुल्क लादण्याच्या कार्यकारी आदेशावर स्वाक्षरी केली आहे. २१ दिवसांत प्रभावी होणारा हा उपाय, युक्रेनमधील रशियाच्या कृतींना तोंड देण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय प्रयत्नांशी सुसंगत आहे.
Marathi e-Batmya