भारतीय नौदल मंगळवारी विशाखापट्टणम येथे दोन नवीन युद्धनौका – आयएनएस उदयगिरी आणि आयएनएस हिमगिरी – कमिशन करणार आहे. यानिमित्ताने पहिल्यांदाच वेगवेगळ्या शिपयार्डमध्ये बांधलेल्या दोन फ्रंटलाइन सर्फेस कॉम्बॅट्स एकाच वेळी सामील होणार आहेत. संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह या समारंभाचे अध्यक्षस्थान भूषवतील.
“उदगिरी आणि हिमगिरीच्या कमिशनिंगमुळे नौदलाची लढाऊ तयारी वाढेल आणि युद्धनौका डिझाइन आणि बांधकामात स्वावलंबी होण्याच्या भारताच्या संकल्पाची पुष्टी होईल,” असे संरक्षण मंत्रालयाने एका निवेदनात म्हटले आहे. “कमिशनिंग झाल्यानंतर, दोन्ही फ्रिगेट्स पूर्वेकडील ताफ्यात सामील होतील, ज्यामुळे हिंद महासागर क्षेत्रातील सागरी हितांचे रक्षण करण्याची भारताची क्षमता बळकट होईल.”
ही जहाजे प्रोजेक्ट १७अ चा भाग आहेत, ज्याला नीलगिरी-क्लास स्टेल्थ फ्रिगेट्स असेही म्हणतात, जे पूर्वीच्या शिवालिक-क्लास (प्रोजेक्ट १७) जहाजांचे अनुकरण आहे. ही जहाजे “ब्लू वॉटर” ऑपरेशन्ससाठी डिझाइन केलेली आहेत, जी पारंपारिक आणि अपारंपारिक दोन्ही धोक्यांना तोंड देण्यास सक्षम आहेत. प्रोजेक्ट १७अ अंतर्गत सात फ्रिगेट्सपैकी चार माझगाव डॉक शिपबिल्डर्स लिमिटेड (एमडीएल), मुंबई येथे आणि तीन गार्डन रीच शिपबिल्डर्स अँड इंजिनिअर्स (जीआरएसई), कोलकाता येथे बांधली जात आहेत.
उदयगिरी एमडीएलने बांधली आहे आणि १ जुलै रोजी नौदलाला दिली आहे. हिमगिरी ही जीआरएसईने बांधलेल्या पी१७अ जहाजांपैकी पहिली आहे. या वर्गातील पहिले जहाज, आयएनएस निलगिरी, जानेवारीमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या उपस्थितीत मुंबईत दाखल झाले.
#Udaygiri – संयुक्त्तः परमोजयः (Sanyukta Parmojayah)
United Ultimate UnbeatableWitness #Udaygiri's journey from raw steel to a state-of-the-art stealth frigate at sea. This special feature captures the dedication, innovation and teamwork behind making.
Experience the pride of… https://t.co/fRlWf1z3rR pic.twitter.com/S8tm3Q6lcU— SpokespersonNavy (@indiannavy) August 21, 2025
Nav
दोन्ही फ्रिगेट्समध्ये प्रगत स्टेल्थ तंत्रज्ञान, अपग्रेड केलेले शस्त्र आणि सेन्सर सिस्टम आणि सुधारित प्रणोदन समाविष्ट आहे. ते एकत्रित डिझेल किंवा गॅस (CODOG) प्लांट, अत्याधुनिक इंटिग्रेटेड प्लॅटफॉर्म मॅनेजमेंट सिस्टीम आणि भारतीय उत्पादकांनी विकसित केलेल्या शस्त्रास्त्रे आणि सेन्सर्सचा संच यांनी सुसज्ज आहेत.
संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले आहे की ही जहाजे समुद्री परिस्थितीत “समुद्री मोहिमांचा संपूर्ण स्पेक्ट्रम” – पाणबुडीविरोधी आणि हवाईविरोधी युद्धापासून ते जमिनीवर हल्ला आणि इलेक्ट्रॉनिक युद्धापर्यंत – कार्यान्वित करू शकतात.
उदयगिरी आणि हिमगिरीचे कमिशनिंग भारताच्या वेगवान नौदल आधुनिकीकरणाचे प्रतिबिंबित करते. उदयगिरी हे नौदलाच्या युद्धनौका डिझाइन ब्युरोने डिझाइन केलेले १०० वे जहाज आहे आणि भारतीय शिपयार्ड्सनी स्वीकारलेल्या मॉड्यूलर बांधकामामुळे प्रक्षेपणानंतर वितरित केले जाणारे तिच्या वर्गातील सर्वात वेगवान जहाज आहे.
अधिकाऱ्यांनी सांगितले की हा कार्यक्रम “भारताच्या प्रमुख संरक्षण शिपयार्ड्समधील समन्वय” अधोरेखित करतो आणि संरक्षण उत्पादनात ‘मेक इन इंडिया’ आणि ‘आत्मनिर्भर भारत’ च्या यशाचे प्रदर्शन करतो. दोन्ही जहाजांमध्ये सुमारे ७५% स्वदेशी सामग्री आहे, ज्याला शेकडो देशांतर्गत एमएसएमई समर्थित आहेत.
या नवीन जहाजांमुळे पूर्वीच्या आयएनएस उदयगिरी (एफ३५) आणि आयएनएस हिमगिरी (एफ३४) ची नावे पुन्हा जिवंत झाली आहेत, ज्यांनी निवृत्त होण्यापूर्वी तीन दशकांहून अधिक काळ नौदलात सेवा दिली होती. “नवीन उदयगिरी आणि हिमगिरीचे कमिशनिंग त्यांच्या पूर्वजांच्या वारशाचा सन्मान करते आणि क्षमतेच्या नवीन युगाची सुरुवात करते,” असे संरक्षण मंत्रालयाने म्हटले आहे.
Marathi e-Batmya