6G Service: भारत ६जी मध्ये जगाचे नेतृत्व करेल 6G Service: २०३० पर्यंत ५जी वापरकर्ते एक अब्जापर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे: ज्योतिरादित्य सिंधिया

केंद्रीय दळणवळण मंत्री ज्योतिरादित्य सिंधिया यांनी बुधवारी सांगितले की भारताने ४जी मध्ये जगाचे अनुसरण केले, ५जी मध्ये जगाच्या बरोबरीने राहिले आणि आता ६जी ( 6G Service ) मध्ये जगाचे नेतृत्व करेल.

लोकसभेत प्रश्नांची उत्तरे देताना, केंद्रीय मंत्री भारताच्या वेगाने बदलणाऱ्या डिजिटल इकोसिस्टम आणि भविष्यातील रोडमॅपबद्दल बोलले.

भारताने जगातील सर्वात जलद गतीने ५जी लाँच केले आहे. अवघ्या २२ महिन्यांत, देशातील ९९.९ टक्के जिल्ह्यांमध्ये ५जी सेवा सुरू करण्यात आल्या आहेत, ज्यामुळे जागतिक बेंचमार्क निर्माण झाला आहे. ( 6G Service )

ते म्हणाले, “दूरसंचार सेवा पुरवठादारांनी या विस्तारासाठी अंदाजे ४ लाख कोटी रुपये गुंतवले आहेत, देशभरात ५००,००० हून अधिक बीटीएस (बेस ट्रान्सीव्हर स्टेशन) स्थापित केले आहेत.”

ते म्हणाले, सध्या ४० कोटी नागरिक ५जी सेवांचा लाभ घेत आहेत आणि २०३० पर्यंत ही संख्या १ अब्ज पर्यंत वाढण्याची अपेक्षा आहे. ( 6G Service )

डिजिटल कनेक्टिव्हिटी शेवटच्या टप्प्यापर्यंत वाढवण्याच्या प्रयत्नांवर प्रकाश टाकत सिंधिया म्हणाले की, वाय-फाय नेटवर्कचा विस्तार ग्रामीण भारतात एका नवीन क्रांतीची सुरुवात करत आहे.

ते म्हणाले की, वाय-फाय हॉटस्पॉट तैनातीच्या बाबतीत महाराष्ट्र हे देशातील अव्वल राज्यांपैकी एक आहे. केंद्रीय मंत्री म्हणाले की, भारतातील ब्रॉडबँड कनेक्टिव्हिटी दशकापूर्वीच्या ६ कोटी कनेक्शनवरून आज १ अब्ज झाली आहे.

२०३० पर्यंत ही डिजिटल पायाभूत सुविधा आणखी मजबूत आणि सखोल करण्याचे सरकारचे उद्दिष्ट आहे.

संपर्क मंत्री म्हणाले, “पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली भारत आता तंत्रज्ञानाचा अनुयायी राहिलेला नाही, तर जागतिक डिजिटल नेता म्हणून उदयास आला आहे.”

ते म्हणाले की, ही क्रांती आता महानगरांपुरती मर्यादित नाही, तर देशभरातील गावांपर्यंत पोहोचत आहे, नागरिकांचे जीवन, शिक्षण, आरोग्यसेवा आणि उपजीविकेचे आकार बदलत आहे.

याव्यतिरिक्त, सरकारने म्हटले आहे की भारताने जागतिक ‘नेटवर्क रेडीनेस इंडेक्स २०२५’ (एनआरआय २०२५) मध्ये चार स्थानांनी सुधारणा केली आहे आणि आता तो ४५ व्या क्रमांकावर आहे.

दळणवळण मंत्रालयाने म्हटले आहे की, “भारताने केवळ आपले रँकिंग सुधारले नाही तर २०२४ मध्ये १०० पैकी ५३.६३ वरून २०२५ मध्ये १०० पैकी ५४.४३ पर्यंत वाढवले ​​आहे. याव्यतिरिक्त, भारत अनेक निर्देशकांमध्ये आघाडीवर आहे.”

 

About Editor

Check Also

भारत-अमेरिका करारः माजी अर्थमंत्री पी चिदंबरम यांचा सवाल, विन विन परिस्थिती कशी? करार म्हणजे अमेरिकेच्या एकांगी चौकटीत

माजी अर्थमंत्री पी. चिदंबरम यांनी अंतरिम व्यापार करारावरील भारत-अमेरिकेच्या संयुक्त निवेदनावर तीव्र हल्ला चढवला आणि …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *