अनंथा नागेश्वरन म्हणतात, भारतीय कुटुंबियांची गुंतवणूक आता गृहनिर्माण मध्ये बचत करण्याकडे भारतीयांचा कल कमी होतोय

भारत सरकारचे मुख्य आर्थिक सल्लागार व्ही अनंथा नागेश्वरन म्हणतात, भारतीय कुटुंबे त्यांची बचत आर्थिक मालमत्तेवरून गृहनिर्माण मालमत्तेकडे वळवत आहेत.

बिझनेसलाइनने आयोजित केलेल्या ‘ब्रेकफास्ट विथ बिझनेसलाइन’ मेळाव्यात बिझनेसलाइनचे संपादक रघुवीर श्रीनिवासन यांच्याशी झालेल्या संभाषणात, आर्थिक मालमत्तेत किंचित वाढ होण्याबरोबरच घरगुती आर्थिक दायित्वांमध्ये वाढ होण्याबाबत विचारलेल्या प्रश्नाला उत्तर देताना त्यांनी हे सांगितले. आयटीसी ग्रँड चोला हॉटेलमध्ये आयोजित कार्यक्रमात ते बोलत होते.

RBI डेटा दर्शविते की घरगुती आर्थिक दायित्वांची वाढ २०२१-२२ मध्ये ३.८ टक्क्यांवरून पुढील वर्षात ५.८ टक्क्यांवर गेली आहे; आर्थिक मालमत्तेची वाढ १०.९९ टक्क्यांवरून ११.१ टक्क्यांपर्यंत वाढली आहे.

भारतीय घरे जास्त वापरतात का? याला उत्तर देताना, अनंता नागेश्वरन यांनी निदर्शनास आणून दिले की २०२२-२३ मध्ये ५.८ टक्के ही “घरगुती आर्थिक बचतीची वाढ” होती. “म्हणून, भारतीय कुटुंबांकडे असलेल्या आर्थिक मालमत्तेचा साठा किंवा दायित्वे विचारात घेतल्यावर निव्वळ आर्थिक मालमत्तेमध्ये वाढ होत राहते,” असे मुख्य आर्थिक सल्लागार म्हणाले.

फक्त २०२२-२३ मध्ये, घरांच्या निव्वळ आर्थिक मालमत्तेत वाढ होण्याचा वेग मागील वर्षाच्या वेगाच्या तुलनेत मंदावला.

ही मंदी भारतीय लोक जास्त वापरत आहेत म्हणून नाही; कारण ते अधिक वास्तविक मालमत्ता देखील संपादन करत आहेत. आर्थिक बचतीचे वळण भौतिक मालमत्तेत गेले. २०२१-२१ च्या उत्तरार्धापासून, निवासी कर्जांमध्ये वाढ अधिक मजबूत झाल्याचे तुम्ही पाहू शकता. म्हणून, हे पोर्टफोलिओचे पुनर्वाटप आहे. नागेश्वरन म्हणाले की, वास्तविक मालमत्ता जमा करणे आर्थिक मालमत्ता जमा करण्याच्या खर्चावर झाले आहे.

About Editor

Check Also

मुख्यमंत्री फडणवीस यांची माहिती, उद्योग परवानग्यांमध्ये सुलभतेसोबत महाराष्ट्रात वीजदरातही घट होणार १३ परवानग्याही लवकरच कमी करण्यासाठी प्रयत्न

महाराष्ट्रात उद्योग सुलभतेसाठी परवानगी प्रक्रियेत मोठे बदल करण्यात आले असून ३३ परवानग्यांपैकी २० परवानग्या स्व-प्रमाणनावर …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *