भारताच्या प्रवासी वाहन उद्योगात नोव्हेंबर २०२५ मध्ये जोरदार वाढ झाली. सणासुदीच्या हंगामानंतर सततची मागणी, जीएसटी दरांमध्ये कपात आणि हिवाळी लग्नाच्या हंगामाची सुरुवात यामुळे वाहनांच्या मागणीत वाढ झाली. यामुळे वर्षानुवर्षे विक्री आणि उत्पादनात लक्षणीय वाढ झाली.
आयसीआरएच्या अहवालानुसार, नोव्हेंबरमध्ये किरकोळ वाहनांच्या विक्रीत मागील वर्षाच्या तुलनेत २२ टक्क्यांनी वाढ झाली. तथापि, ऑक्टोबरमधील सणासुदीच्या हंगामाच्या तुलनेत नोव्हेंबरमध्ये विक्री २९ टक्क्यांनी कमी होती.
दरम्यान, कंपन्यांनी मागणी पूर्ण करण्यासाठी उत्पादन सुरू ठेवल्याने घाऊक विक्री (कंपन्यांकडून डीलर्सकडे पाठवलेली वाहने) १९ टक्क्यांनी वाढून ४.१ लाख वाहनांवर पोहोचली.
रेटिंग एजन्सीचा अंदाज आहे की २०२५-२६ आर्थिक वर्षात घाऊक विक्री १ ते ४ टक्क्यांनी वाढू शकते. हे स्थिर मागणी, जीएसटी कपात, नवीन मॉडेल्सचे लाँचिंग आणि सकारात्मक बाजार परिस्थितीमुळे आहे.
अहवालानुसार, आर्थिक वर्ष २०२६ च्या पहिल्या आठ महिन्यांत घाऊक विक्री ३.६ टक्क्यांनी वाढली, तर किरकोळ विक्री ६.१ टक्क्यांनी वाढली.
फेडरेशन ऑफ ऑटोमोबाईल डीलर्स असोसिएशनच्या आकडेवारीनुसार, वाढत्या वाहन विक्रीमुळे डीलर इन्व्हेंटरीमध्येही संतुलन निर्माण झाले आहे. सप्टेंबरच्या अखेरीस सुमारे ६० दिवसांचा असलेला वाहन इन्व्हेंटरी नोव्हेंबरपर्यंत ४४-४६ दिवसांवर घसरला.
नोव्हेंबरमध्ये एकूण प्रवासी वाहन विक्रीत युटिलिटी वाहनांचा वाटा ६७ टक्के होता, जो ऑक्टोबरमध्ये ६९ टक्क्यांवरून कमी झाला. जीएसटी कपातीनंतर मिनी, कॉम्पॅक्ट आणि सुपर-कॉम्पॅक्ट विभागातील विक्रीत सुधारणा झाली.
अहवालानुसार, नोव्हेंबरमध्ये भारतात तीनचाकी वाहनांची विक्री २१.३ टक्क्यांनी वाढून ७१,९९९ युनिट्सवर पोहोचली, तर दुचाकी वाहनांची विक्री २१.२ टक्क्यांनी वाढून १,९४४,४७५ युनिट्सवर पोहोचली.
लक्षणीय म्हणजे, शहरी भागात मागणी वाढल्याने स्कूटरची विक्री २९ टक्क्यांनी वाढून ७३५,७५३ युनिट्सवर पोहोचली. ग्रामीण आणि निम-शहरी भागात मागणी स्थिर राहिल्याने मोटारसायकलची विक्री १७.५ टक्क्यांनी वाढून १,१६३,७५१ युनिट्सवर पोहोचली.
प्रवासी वाहनांच्या वाढत्या मागणीमुळे, नोव्हेंबरमध्ये तीनचाकी वाहनांची विक्री २४.६ टक्क्यांनी वाढून ५९,४४६ युनिट्सवर पोहोचली. दरम्यान, मालवाहू वाहनांची विक्री १०.९ टक्क्यांनी वाढून १०,८७४ युनिट्सवर पोहोचली.
अहवालात असे नमूद केले आहे की भारतातून प्रवासी वाहनांची निर्यातही वाढली आहे. मध्य पूर्व आणि लॅटिन अमेरिका सारख्या देशांकडून मोठ्या प्रमाणात मागणी असल्याने परदेशात भारतीय वाहनांची विक्री वाढली आहे.
Marathi e-Batmya