अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी दावा केला की इराणचे सर्वोच्च नेते अयातुल्ला अली खमेनी ( Khamenei ) यांचे निधन झाले आहे. त्यांनी सांगितले की अमेरिकेचे बॉम्बहल्ला आठवडाभर किंवा आवश्यकतेनुसार सुरू राहतील.
“इतिहासातील सर्वात वाईट लोकांपैकी एक खमेनी यांचे निधन झाले आहे,” असे ट्रम्प यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे. त्यांनी म्हटले आहे की खमेनी यांचे निधन “इराणच्या लोकांसाठी न्याय” आहे. त्यांनी असेही म्हटले आहे की खमेनी आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांकडून मारले गेले किंवा जखमी झाले अशा सर्व अमेरिकन नागरिकांसाठी आणि जगातील इतर अनेक देशांतील लोकांसाठी हा न्याय आहे. Khamenei
ट्रम्प म्हणाले की खमेनी “आमच्या गुप्तचर आणि अत्यंत प्रगत ट्रॅकिंग सिस्टममधून सुटले नाहीत.” त्यांनी म्हटले आहे की या कारवाईत अमेरिकेने इस्रायलसोबत सहकार्याने काम केले आणि खमेनी किंवा त्यांच्यासोबत मारले गेलेले इतर नेते काहीही करू शकले नाहीत. Khamenei
ट्रम्प यांनी या परिस्थितीचे वर्णन इराणी लोकांसाठी त्यांचा देश परत मिळवण्याची “सर्वात मोठी संधी” म्हणून केले. त्यांनी सांगितले की इराणच्या आयआरजीसी, सैन्य आणि इतर सुरक्षा दलातील अनेक सदस्यांना आता लढायचे नाही आणि त्यांना अमेरिकेकडून सुरक्षेची हमी हवी आहे. त्यांनी इशारा दिला की त्यांना आता सुरक्षा मिळू शकते, परंतु नंतर त्यांना फक्त मृत्यूला सामोरे जावे लागेल.
राष्ट्रपती म्हणाले की त्यांना आशा आहे की आयआरजीसी आणि पोलिस दल इराणच्या देशभक्तांसोबत शांततेने काम करतील आणि देशाची पुनर्बांधणी करतील. त्यांनी दावा केला की खामेनी यांच्या मृत्यूसह, इराणच्या एका दिवसामुळे मोठे नुकसान झाले आहे. Khamenei
ट्रम्प म्हणाले की शांतता प्रस्थापित करण्याचे ध्येय साध्य होईपर्यंत अचूक आणि जोरदार बॉम्बस्फोट सुरूच राहतील. त्यांनी सांगितले की हे पाऊल संपूर्ण मध्य पूर्व आणि जगात शांतता प्रस्थापित करण्यासाठी उचलण्यात आले आहे.
व्हाईट हाऊसच्या प्रेस सेक्रेटरी कॅरोलिन लेविट यांनी एक्स वर सांगितले की “राष्ट्रपती ट्रम्प यांनी त्यांच्या राष्ट्रीय सुरक्षा पथकाच्या सदस्यांसह मार-ए-लागो येथे रात्रभर परिस्थितीचे निरीक्षण केले.”
ती पुढे म्हणाली, “राष्ट्रपतींनी पंतप्रधान नेतन्याहू यांच्याशी फोनवरून बोलले.” लेविट पुढे म्हणाले की “हल्ल्यांपूर्वी, मार्को रुबियो यांनी काँग्रेसची सूचना देण्यासाठी गँग ऑफ एटच्या सर्व सदस्यांना फोन केला आणि ते त्यापैकी सात जणांपर्यंत पोहोचून त्यांना माहिती देऊ शकले.”
ती पुढे म्हणाली, “राष्ट्रपती आणि त्यांचे राष्ट्रीय सुरक्षा पथक दिवसभर परिस्थितीवर बारकाईने लक्ष ठेवतील.”
अमेरिकन अधिकाऱ्यांनी पत्रकारांना सांगितले की राष्ट्रपतींना वाटते की राजनैतिकता आता एक प्रभावी पर्याय नाही. त्यांनी सांगितले की गुप्तचर अहवालांच्या आधारे, इराणच्या क्षेपणास्त्र क्षमता आणि अणुकार्यक्रमामुळे गंभीर धोका निर्माण झाला आहे.
या घोषणेमुळे वॉशिंग्टन आणि तेहरानमधील तणाव आणखी वाढला. तेहरानच्या अणुकार्यक्रम, प्रादेशिक प्रॉक्सी आणि बॅलिस्टिक क्षेपणास्त्र विकासावरून अमेरिका आणि इराणमध्ये अनेक दशकांपासून मतभेद आहेत.
Marathi e-Batmya