संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह या महिन्याच्या अखेरीस शांघाय सहकार्य संघटनेच्या (एससीओ) संरक्षण मंत्र्यांच्या बैठकीला उपस्थित राहण्यासाठी चीनमधील किंगदाओ येथे जाण्याची शक्यता आहे. चीन या वर्षी या शिखर परिषदेचे आयोजन करत आहे आणि त्यासाठी त्यांनी सिंग यांना आमंत्रण दिले आहे. २०२० च्या गलवान संघर्षानंतर राजनाथ सिंह यांचा हा पहिलाच चीन दौरा असेल.
ऑक्टोबर २०२४ मध्ये पूर्व लडाखमधील प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेवर (एलएसी) गस्त पुन्हा सुरू करण्यासाठी आणि सैन्य मागे घेण्यासाठी दोन्ही देशांनी करार केल्यानंतर चीनमधील हा पहिलाच भारतीय मंत्र्यांच्या पातळीवरील दौरा असेल.
भारत आणि चीन सीमेवरील तणाव कमी करण्यासाठी आणि द्विपक्षीय संबंध सुधारण्यासाठी संवाद साधत आहेत. लाओसमध्ये झालेल्या एडीएमएम-प्लस शिखर परिषदेदरम्यान सिंग यांनी चीनचे संरक्षण मंत्री अॅडमिरल डोंग जून यांची शेवटची भेट घेतली होती, जी दोन्ही देशांमधील संबंध सामान्य करण्यासाठी सुरू असलेल्या राजनैतिक प्रयत्नांदरम्यान झाली आहे. यामध्ये कैलास मानसरोवर यात्रा पुनरुज्जीवित करणे, हवाई संपर्क पुन्हा स्थापित करणे, जलविज्ञानविषयक डेटाची देवाणघेवाण पुन्हा सुरू करणे आणि व्हिसा आणि लोक-ते-लोक देवाणघेवाण सुलभ करणे यावरील संभाव्य चर्चा समाविष्ट आहेत.
भारताने चीनच्या एससीओ अध्यक्षपदासाठी आपला पाठिंबा पुन्हा व्यक्त केला आहे. भारताचे परराष्ट्र सचिव विक्रम मिस्री आणि चीनचे उप-परराष्ट्र मंत्री सन वेइडोंग यांच्यात दिल्लीत झालेल्या अलिकडच्या चर्चेत हे अधोरेखित झाले.
Marathi e-Batmya