भारतात बाजारातील खरेदीच्या प्रमाणात ५९.५ टक्क्याने वाढः पण महागाई मात्र महागाईचा दर चढाच

नवीन व्यवसायातील वाढ आणि निर्यातीच्या चांगल्या कामगिरीमुळे खाजगी क्षेत्राला चांगली कामगिरी करण्यास मदत झाली, असे शुक्रवारी जाहीर झालेल्या फ्लॅश सर्वेक्षणाच्या निकालात दिसून आले. मात्र, महागाईचा दबाव वाढत आहे

“एचएसबीसी फ्लॅश इंडिया कंपोझिट आउटपुट इंडेक्स ऑक्टोबरमधील ५९.१ च्या अंतिम रीडिंगवरून नोव्हेंबरमध्ये ५९.५ पर्यंत वाढला, जो तीन महिन्यांतील सर्वात मजबूत विस्ताराचा दर दर्शवितो आणि दीर्घकालीन सरासरीपेक्षा जास्त होता,” S&P ग्लोबल म्हणाले.

हा निर्देशांक उत्पादन आणि सेवा क्षेत्रातील कामगिरी एकत्रित करतो आणि ४०० उत्पादन आणि ४०० सेवा प्रदात्यांमध्ये केलेल्या सर्वेक्षणावर आधारित आहे. प्रतिसादाच्या आधारे, भारताच्या उत्पादन आणि सेवा क्षेत्राच्या एकत्रित उत्पादनातील महिन्या-दर-महिना बदलाचे मोजमाप करणारा हंगामी समायोजित निर्देशांक तयार केला जातो.

“सेवांमध्ये वाढ होत असताना उत्पादन उद्योगात वाढ कमी झाली, जरी पूर्वीची कामगिरी पुन्हा झाली,” असे सर्वेक्षणाचे निकाल दिसले. फ्लॅश सर्व्हिसेस पीएमआय (खरेदी व्यवस्थापक इंडेक्स) ऑक्टोबरच्या ५८.५ च्या तुलनेत नोव्हेंबरमध्ये ५९.२ पर्यंत वाढला, तर मॅन्युफॅक्चरिंग पीएमआय ५७.५ च्या तुलनेत ५७.३ होता.

“मजबूत शेवटची-मागणी आणि सुधारित व्यवसाय परिस्थितीमुळे सेवा क्षेत्रातील रोजगार डिसेंबर २००५ पासून या निर्देशकाने नोंदवलेल्या सर्वोच्च स्तरावर पोहोचला आहे. दरम्यान, उत्पादकांद्वारे वापरल्या जाणाऱ्या कच्च्या मालाच्या किंमतींवर दबाव वाढत आहे, तसेच सेवांमध्ये अन्न आणि वेतन खर्च, प्रांजुल भंडारी, एचएसबीसीचे मुख्य भारतीय अर्थशास्त्रज्ञ म्हणाले. सेवा क्षेत्राचा जीव्हीए GVA (ग्रॉस व्हॅल्यू एडेड) मध्ये ५० टक्क्यांहून अधिक वाटा आहे, तर उत्पादन क्षेत्राचा वाटा १५ टक्क्यांहून अधिक आहे.

नवीन व्यवसायाच्या सेवनात चालू असलेल्या सुधारणांमुळे खाजगी क्षेत्रातील कंपन्यांच्या क्षमतेवर दबाव येत राहिला, कारण अनुशेषांमध्ये आणखी एका वाढीचा संकेत आहे. थकबाकीदार व्यवसायातील विस्तार मध्यम होता, परंतु तरीही मे पासूनचा सर्वात जलद. या बदल्यात, कंपन्यांनी नोव्हेंबरमध्ये पुढील भरती मोहिमेचा पाठपुरावा केला. संमिश्र डेटा डिसेंबर २००५ मध्ये उपलब्ध झाल्यापासून रोजगार निर्मितीचा दर सर्वात जास्त वेगाने वाढला आहे, सेवा अर्थव्यवस्थेमध्ये वाढत्या कर्मचाऱ्यांच्या संख्येमुळे.

नोव्हेंबरमध्ये भारतातील खाजगी क्षेत्रावरील खर्चाचा दबाव वाढला, ऑगस्ट २०२३ नंतरचा उच्चांक गाठला. उत्पादकांनी ॲल्युमिनियम, कापूस, चामडे आणि रबरसह अनेक प्रकारच्या कच्च्या मालाच्या किंमती वाढीवर टिप्पणी केली. सेवा प्रदात्यांनी विशेषतः जास्त अन्न खर्च (स्वयंपाकाचे तेल, अंडी, मांस आणि भाज्या) आणि मजुरी बिलांवर टिप्पणी केली.

“वाढत्या परिचालन खर्चाला प्रतिसाद म्हणून, भारतातील खाजगी क्षेत्रातील कंपन्यांनी नोव्हेंबरमध्ये त्यांच्या विक्री शुल्कात पुन्हा वाढ केली,” असे सर्वेक्षण अहवालात म्हटले आहे. पुढे, महागाईचा दर तीव्र होता आणि १२ वर्षांपेक्षा कमी काळातील सर्वात वेगवान होता. कंपन्यांनी सुचवले की मागणीच्या ताकदीमुळे त्यांना त्यांच्या क्लायंटवर अतिरिक्त खर्चाचा बोजा देणे शक्य होते. जरी सेवा प्रदात्यांनी उत्पादकांच्या तुलनेत खर्चाच्या ओझ्यांमध्ये मजबूत वाढ नोंदवली असली तरी, शुल्क चलनवाढीचे दर दोन क्षेत्रांमध्ये मोठ्या प्रमाणात समान होते आणि ऑक्टोबरपासून दोन्हीमध्ये वेग वाढला होता, असे अहवालात नमूद केले आहे.

 

About Editor

Check Also

केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल यांचा पलटवार, राहुल गांधी यांचे आरोप निराधार अमेरिकेबरोबरच्या व्यापार करारात शेतकऱ्यांचे हित पूर्णतः सुरक्षित

अमेरिकेसोबतच्या व्यापार करारात शेतकऱ्यांचे हित पूर्णतः सुरक्षित आहे. राहुल गांधी हे सातत्याने खोटे, निराधार आरोप करत …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *