बेंजामिन नेत्यानाहू यांचे आवाहन, मोदी आणि ट्रम्प यांनी टॅरिफचा वादावर तोडगा काढावा ५० टक्के करामुळे दोन देशांचे संबध खराब होतील अशी स्पष्टोक्ती

अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतीय वस्तूंवर ५० टक्के कर लादल्यामुळे वाढत्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर, इस्रायलचे पंतप्रधान बेंजामिन नेतान्याहू यांनी पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांना आव्हान कसे पेलायचे याबद्दल खाजगीरित्या सल्ला देण्याची ऑफर दिली आहे.

नरेंद्र मोदी आणि डोनाल्ड ट्रम्प दोघांनाही त्यांचे “महान मित्र” असे संबोधून नेतान्याहू म्हणाले की भारत-अमेरिका संबंधांचा पाया मजबूत आहे आणि दोन्ही बाजूंना समान आधार शोधण्याचे आवाहन केले.

“हो, मी मोदींना (ट्रम्पशी व्यवहार करण्याबाबत) काही सल्ला देईन, पण खाजगीरित्या,” बेंजामिन नेतान्याहू यांनी , भारतीय पत्रकारांशी झालेल्या संवादादरम्यान हलक्याफुलक्या संवादात पत्रकारांना सांगितले.

टॅरिफ वादावर मैत्रीपूर्ण तोडगा काढण्याचे आवाहन करताना बेंजामिन नेतान्याहू यांनी जोर देऊन सांगितले की, “संबंधांचा पाया खूप मजबूत आहे. भारत आणि अमेरिकेच्या हितासाठी एक समान पाया गाठणे आणि टॅरिफचा प्रश्न सोडवणे हे इस्राईलसाठीही चांगले ठरेल. असा ठराव इस्रायलसाठीही चांगला ठरेल, कारण दोन्ही देश आपले मित्र आहेत.”

बेंजामिन नेत्यानाहू म्हणाले पुन्हा भारताला भेट देण्याची तीव्र इच्छा व्यक्त केली आणि म्हटले की, “मला भारतात यायचे आहे. मला भारताची आठवण येते.”

संरक्षण सहकार्याबद्दल बोलताना, बेंजामिन नेतान्याहू यांनी अधोरेखित केले की भारताच्या अलिकडच्या ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान इस्रायली लष्करी उपकरणे चांगली कामगिरी करत होती. “सर्वांनी चांगले काम केले. ऑपरेशन सिंदूर दरम्यान वापरलेली इस्रायली उपकरणे युद्धपातळीवर सिद्ध झाली होती. आम्ही ती प्रयोगशाळांमध्ये विकसित करत नाही, तर युद्धभूमीवर विकसित करतो,” असे ते म्हणाले, दोन्ही देशांमधील “मजबूत आणि भक्कम” संरक्षण भागीदारी अधोरेखित करत

धोरणात्मक संबंध आणखी दृढ करत, बेंजामिन नेतान्याहू यांनी सुचवले की इस्रायल भारताला त्याच्या देखरेखीच्या क्षमता वाढवण्यात आणि दहशतवादविरोधी कारवायांमध्ये मदत करू शकते. “भारत हा एक मोठा देश आहे आणि सर्वत्र देखरेख ठेवणे सोपे नाही. आम्ही हवाई देखरेख प्रणालींमध्ये भारताला मदत करण्यास तयार आहोत,” असे ते म्हणाले.

बेंजामिन नेतानाहू यांनी तंत्रज्ञान आणि गुप्तचर माहिती सामायिकरणातील वाढत्या सहकार्याकडेही लक्ष वेधत म्हणाले की, “आम्ही डेटा आणि सोशल नेटवर्क्सच्या तपासणीमध्ये बरीच तंत्रज्ञान विकसित केली आहे. आम्ही या क्षेत्रातही भारतासोबत सहकार्य करत आहोत.”

कनेक्टिव्हिटीबाबत, इस्रायली नेत्यांनी बेंगळुरू आणि तेल अवीव दरम्यान थेट विमानसेवा प्रस्तावित केली. “आम्हाला तेल अवीव आणि बंगळुरू दरम्यान थेट विमानसेवा हवी आहे. त्यामुळे प्रवासाचा वेळ फक्त सहा तासांपर्यंत कमी होईल – सॅन फ्रान्सिस्कोला जाण्यापेक्षाही कमी.”

बेंजामिन नेतान्याहू यांनी भारतासोबत लवकरच परस्पर संरक्षण आणि आर्थिक करार करण्याबद्दल आशावाद व्यक्त केला आणि नवी दिल्लीशी असलेले संबंध आणखी उंचावण्याच्या इस्रायलच्या धोरणात्मक हेतूला दुजोरा दिला.

About Editor

Check Also

केंद्रीय अर्थसंकल्पातून काय झाले स्वस्त आणि महाग १७ कर्करोग आणि सात दुर्धर आजारावरच्या औषधांवरील कर माफ

देशातील आम आदमीसाठी, रविवार तसा सुट्टीचा दिवस, मात्र केंद्रीय अर्थसंकल्पात सर्वात महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे या …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *