राजनाथ सिंग म्हणाले, ६०० कोटी ते २१००० कोटी रूपयांपर्यंत निर्यात वाढली संरक्षण विषयी शस्त्रांत्र्यांच्या निर्यातीत वाढ

केंद्रीय संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंह यांनी २०२९-३० या आर्थिक वर्षात भारत संरक्षण निर्यातीत ५०,००० कोटी रुपयांहून अधिक साध्य करेल, असा ठाम विश्वास व्यक्त केला आहे, आणि शैक्षणिक क्षेत्रातील सहकार्याद्वारे संरक्षण उत्पादनात स्वावलंबन वाढवण्याच्या सरकारच्या वचनबद्धतेवर प्रकाश टाकला आहे. इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी (IIT) कानपूर येथे ६५ व्या स्थापना दिनाच्या समारंभात बोलताना राजनाथ सिंग यांनी भारतीय तरुणांना पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या “विकसित भारत” या संकल्पनेच्या अनुषंगाने देश सध्या आयात करत असलेल्या उच्च दर्जाच्या तंत्रज्ञानावर लक्ष केंद्रित करण्याचे आवाहन केले. ”

संरक्षण मंत्री राजनाथ सिंग यांनी आपल्या भाषणात, कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) सारख्या प्रगत तंत्रज्ञानामध्ये राष्ट्रे अधिकाधिक वर्चस्व मिळवण्यासाठी प्रयत्नशील आहेत हे लक्षात घेऊन भविष्याला आकार देण्यासाठी तंत्रज्ञानाच्या महत्त्वपूर्ण भूमिकेवर जोर दिला. त्यांनी देशांना त्यांच्या तांत्रिक प्रगतीच्या आधारे तीन गटांमध्ये वर्गीकृत केले: जे आघाडीवर आहेत, ते स्थिर आहेत आणि भारतासारखे, जे तांत्रिक प्रगतीच्या मार्गावर आहेत. त्यांनी विश्वास व्यक्त केला की, भारत तांत्रिक नवकल्पनांच्या दिशेने वेगाने प्रगती करत आहे.

संरक्षण निर्यातीला चालना देण्यात सरकारच्या यशावर प्रकाश टाकत – दशकापूर्वी केवळ ६०० कोटी रुपयांवरून २०२३-२४ या आर्थिक वर्षात २१,००० कोटी रुपयांपर्यंत – राजनाथ सिंग यांनी या क्षेत्रातील निरंतर वाढीसाठी त्यांच्या आशावादाचा पुनरुच्चार केला. ड्रोनपासून हायपरसॉनिक क्षेपणास्त्रांपर्यंतच्या आधुनिक युद्धातील तंत्रज्ञानावरील वाढत्या अवलंबनामुळे स्वदेशी क्षमता विकसित करण्यावर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक असल्याचे त्यांनी निदर्शनास आणले.

राजनाथ सिंग यांनी कबूल केले की आत्मनिर्भरतेसाठी केलेले प्रयत्न फलदायी ठरले असले तरी आव्हाने कायम आहेत, विशेषत: अजूनही आयात केलेल्या उच्च-अंत तंत्रज्ञानाच्या सोर्सिंगमध्ये. या अडथळ्यांवर मात करण्यासाठी खाजगी क्षेत्रातील खेळाडू आणि शैक्षणिक संस्थांसोबत सहकार्य करण्याच्या सरकारच्या समर्पणाची त्यांनी पुष्टी केली. “आमच्या तरुणांच्या बळावर २०४७ पर्यंत भारताचे एक विकसित राष्ट्र बनण्याचे उद्दिष्ट आहे. तो दृष्टीकोन साकार करण्यासाठी आपण आपले सर्व प्रयत्न केले पाहिजेत, ”तो म्हणाला.

कार्यक्रमादरम्यान, राजनाथ सिंह यांनी इनोव्हेशन्स फॉर डिफेन्स एक्सलन्स (iDEX) सारखे उपक्रम सादर केले, जे नवोदित आणि स्टार्ट-अप्सना निधीचे वाटप करते आणि गंभीर संरक्षणातील संशोधन आणि विकासाला समर्थन देण्याच्या उद्देशाने iDEX (ADITI) योजनेसह अभिनव तंत्रज्ञानाचा विकास तंत्रज्ञान आयआयटी कानपूर सारख्या संस्था कल्पना उभ्या करण्यासाठी आणि संकल्पनेपासून उत्पादनापर्यंतचा प्रवास सुलभ करण्यासाठी महत्त्वाच्या आहेत यावर त्यांनी भर दिला.

या उत्सवांमध्ये आयआयटी कानपूरमध्ये उभ्या असलेल्या २३ स्टार्ट-अप्सच्या संरक्षण नवकल्पनांचे प्रदर्शन देखील समाविष्ट होते, ज्यात स्वायत्त प्रणाली आणि AI-चालित पाळत ठेवणे तंत्रज्ञानातील प्रगती वैशिष्ट्यीकृत आहे. सिंग यांनी स्टार्ट-अपच्या संस्थापकांशी संवाद साधला आणि राष्ट्रीय सुरक्षा वाढवण्याच्या त्यांच्या प्रयत्नांची प्रशंसा केली.

शेवटी, सरकार, शैक्षणिक आणि खाजगी क्षेत्र यांच्यातील मजबूत भागीदारीद्वारे समर्थित संरक्षणातील स्वावलंबी भारतासाठी राजनाथ सिंह यांची दृष्टी, देशाच्या संरक्षण क्षमता आणि निर्यात महत्त्वाकांक्षेसाठी एक आशादायक मार्ग निश्चित करते.

 

About Editor

Check Also

6G Service: भारत ६जी मध्ये जगाचे नेतृत्व करेल 6G Service: २०३० पर्यंत ५जी वापरकर्ते एक अब्जापर्यंत पोहोचण्याची अपेक्षा आहे: ज्योतिरादित्य सिंधिया

केंद्रीय दळणवळण मंत्री ज्योतिरादित्य सिंधिया यांनी बुधवारी सांगितले की भारताने ४जी मध्ये जगाचे अनुसरण केले, …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *