आरएसएसशी बिघडलेले संबध सुधारण्यासाठी पंतप्रधान मोदींकडून ख्रिसमस गोवा, केरळ आणि ईशान्य भारतातील निवडणूकांच्या पार्श्वभूमीवर राजकिय पाऊल

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी सोमवारी दिल्लीतील मुख्यालयात ख्रिसमस सेलिब्रेशनच्या कार्यक्रमात ख्रिश्चन समुदायाच्या कॅथोलिक बिशप कॉन्फरन्स ऑफ इंडिया (सीबीसीआय) ला केलेले संबोधन लक्षणीय आहे.

जर्मनीतील अलीकडील ख्रिसमस मार्केट हल्ल्याचा आणि श्रीलंकेतील २०१९ च्या इस्टर बॉम्बस्फोटांचा निषेध करण्यासाठी पंतप्रधान मोदींनी कार्यक्रमाचा वापर केला आणि “सबका साथ, सबका विकास” ही त्यांची घोषणा ख्रिश्चन शिकवणींशी संरेखित करण्याचा प्रयत्न केला. “बायबल म्हणते, एकमेकांचे ओझे वाहून घ्या. येशू ख्रिस्ताने जगाला दया आणि बिनशर्त सेवेचे उदाहरण दाखवले आहे. आम्ही ख्रिसमस साजरा करतो, कारण आम्ही ही मूल्ये आपल्या जीवनात आत्मसात करू शकतो,” असेही पंतप्रधान मोदी म्हणाले.

सीबीसीआय CBCI ने ख्रिसमस कार्यक्रमासाठी पंतप्रधानांना निमंत्रण देत कार्यक्रमाचे आयोजन केल्यामुळे, संघटनेच्या एका विभागाने, या संघटनेचे देशातील सुमारे अर्ध्या चर्चचे प्रतिनिधित्व करते, तथापि, असेही म्हटले की, त्यांनी केंद्र सरकारवर ख्रिश्चन आणि चर्चवरील हल्ल्यांबद्दलच्या चिंता दूर करण्यासाठी दबाव आणायला हवा होता.

पंतप्रधान मोदींचे पाऊल भाजपाच्या नवीन धोरणाकडे प्रयत्न सुरु असल्याचे सूचित करते, पक्षाच्या काही काही नेत्यांनी म्हटले आहे की ख्रिश्चनांपर्यंत पोहोचणे हा “भाजपाच्या रणनीतीचा भाग बनला आहे कारण आता ख्रिश्चन लोकसंख्येची लक्षणीय संख्या असलेल्या अनेक राज्यांमध्ये पक्षाचा मोठा वाटा आहे”.

“भाजपा आणि एनडीए आता ईशान्येकडील प्रबळ निवडणूक शक्ती आहेत आणि महत्त्वपूर्ण ख्रिश्चन लोकसंख्या असलेल्या अनेक जागा सत्ताधारी आघाडीने जिंकल्या आहेत. त्यामुळे चर्चचा प्रसार हा आता भाजपाच्या मोठ्या राजकारणाचा भाग झाला आहे. ख्रिश्चन लोकसंख्याही लक्षणीय असलेल्या गोव्यात भाजपा ही एक मोठी शक्ती आहे. आणि पक्ष पुन्हा उच्च ख्रिश्चन लोकसंख्या असलेल्या केरळमध्ये प्रवेश करण्याचा गांभीर्याने विचार करत आहे, ”असे एका भाजपा नेत्याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले.

गेल्या वर्षी ख्रिसमसच्या दिवशी दिल्लीतील सेक्रेड हार्ट कॅथेड्रलला भेट दिल्यानंतर, भाजप अध्यक्ष जे पी नड्डा म्हणाले, “नाताळच्या पवित्र प्रसंगी या चर्चला भेट देण्याचे भाग्य मला मिळाले आहे… येशू ख्रिस्ताचे जीवन संपूर्ण मानवतेसाठी प्रेरणास्थान आहे.” नड्डा यांच्या आधी, पीएम मोदींनीही गेल्या वर्षी इस्टरच्या दिवशी या कॅथेड्रलला भेट दिली होती.

बुधवारीही नड्डा यांनी पक्षाच्या अनेक नेत्यांसह ख्रिसमसच्या निमित्ताने सीबीसीआय CBCI मुख्यालय आणि सेक्रेड हार्ट कॅथेड्रलला भेट दिली.

भाजपाच्या एका नेत्याने सांगितले की, “पंतप्रधान मोदींनी आमच्या पदाधिकाऱ्यांच्या बैठकीत पक्षाच्या नेत्यांना सर्व समुदायांपर्यंत पोहोचण्यास सांगितले होते.

संघ परिवार आणि ख्रिश्चन मिशन यांच्यातील संबंध मात्र नेहमीच तणावपूर्ण राहिले आहेत. ख्रिश्चन मिशनद्वारे कथित धर्मांतराला आळा घालण्यासाठी आरएसएस RSS, भाजपचा वैचारिक झरा, १९५२ मध्ये, छत्तीसगडमधील जशपूर येथे मुख्यालय असलेल्या वनवासी कल्याण आश्रमाची स्थापना केली होती. त्यांचा मुकाबला करण्यासाठी, आदिवासींनी ख्रिश्चन धर्म स्वीकारू नये यासाठी संघाने विविध सामाजिक उपक्रम सुरू केले. छत्तीसगडमध्ये, दिवंगत भाजप खासदार दिलीप सिंग जुदेव यांच्या सहाय्याने कल्याण आश्रमाने देखील “ख्रिश्चन आदिवासींना पुन्हा हिंदू धर्मात आणण्याच्या” उद्दिष्टाने अनेक “घर वापसी” कार्यक्रम आयोजित केले.

कल्याण आश्रमाचा असा दावा आहे की त्यांनी जशपूरमध्ये तत्कालीन मध्य प्रांत आणि बेरारचे माजी काँग्रेस मुख्यमंत्री रविशंकर शुक्ला यांच्या निमंत्रणावरून आपला तळ उभारला. शुक्ला यांना काही ख्रिश्चन आदिवासींनी काळे झेंडे दाखविले होते, ज्यांना तत्कालीन दक्षिण बिहार (झारखंड) सह संलग्न आदिवासी राज्य हवे होते आणि त्यांनी नंतर “चर्चला या प्रदेशात नियंत्रण ठेवण्यासाठी संघाला आमंत्रित करण्याचे” ठरवले.

तथापि, झारखंड, छत्तीसगड आणि मध्य प्रदेश सारख्या राज्यांमध्ये संघ परिवार आणि आदिवासी ख्रिश्चन यांच्यातील तणाव असूनही, आरएसएस आणि भाजप ईशान्येकडील राज्यांमध्ये अधिक संयमी आहेत, जिथे आदिवासी मोठ्या संख्येने ख्रिश्चन झाले आहेत. अलीकडच्या काळात भाजप ईशान्येतही प्रबळ शक्ती म्हणून उदयास आला आहे.

२०१७ मध्ये केंद्रीय मंत्री किरेन रिजिजू म्हणाले की, ईशान्येतील लोकांनी त्यांना जे आवडते ते खाल्ले. “जेव्हा नागरी समाज आणि पत्रकारांनी (आयझॉलमधील) मला विचारले की त्यांना गोमांस खाण्यासाठी पाकिस्तानात जावे लागेल का, तेव्हा मी म्हणालो की भारत एक धर्मनिरपेक्ष देश आहे आणि खाण्याच्या सवयी थांबवता येत नाहीत परंतु हिंदू बहुसंख्य राज्यांमध्ये हिंदू श्रद्धा आणि भावनांचा आदर केला पाहिजे. , ज्याप्रमाणे इतर समुदायांना त्यांच्या स्वतःच्या वर्चस्व असलेल्या राज्यांमध्ये अधिकार आहेत, त्याच पद्धतीने,” ते म्हणाले, बीफच्या संदर्भात भाजपच्या लवचिकतेचे संकेत दिले. ईशान्य.

आरएसएस RSS चा चर्चकडे पाहण्याचा दृष्टीकोन धर्मांतरांवर केलेल्या कट्टर टीकेपासून ते “भारतीय चर्च” च्या आवाहनापर्यंतचा आहे.

मध्य प्रदेशातील मांडला येथे संघाच्या २०११ च्या सामाजिक महाकुंभात, आरएसएस RSS प्रमुख मोहन भागवत, धर्मांतराचा संदर्भ देत म्हणाले: “जर सर्व धर्म समान असतील तर मी माझ्या धर्मात का राहू नये? पण जग साम्राज्यवादी आहे; ते विविधता स्वीकारू शकत नाहीत … आपल्याला (हिंदूंना) नुसते बोलायचे नाही तर वागावे लागेल. जात, प्रदेश किंवा भाषेचे बंधन न ठेवता सर्वांसाठी उघडी मंदिरे, सार्वजनिक विहिरी आणि स्मशानभूमी टाका. धर्मांतराला विरोध करताना त्यांनी हिंदू समाजातील सामाजिक सुधारणेचा पुरस्कार केला.

About Editor

Check Also

एसटी बसस्थानक स्वच्छतेसाठी दर १५ दिवसांनी विशेष मोहीम प्रवाशांच्या सुरक्षित, आरोग्यदायी प्रवासासाठी एसटी महामंडळाचा पुढाकार

महाराष्ट्र राज्य मार्ग परिवहन महामंडळाच्या सर्व एसटी बसस्थानकांवर, बसस्थानक परिसरात तसेच प्रशासकीय इमारतींमध्ये दर १५ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *