अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इराणला शक्य तितक्या त्यांच्या पद्धतीने धमकी देण्याचे ठरवले असल्याचे दिसून येत आहे. डोनाल्ड ट्रम्प यांनी तेहरानच्या वीज प्रकल्पांवर आणि पुलांवर समन्वित हल्ल्यांचा उघडपणे इशारा दिला. तसेच, या धमकीइतकेच लक्ष त्यांच्या भाषेने वेधले, कारण अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडण्याची मागणी करताना इराणवर उघडपणे टीका केली.
‘ट्रुथ सोशल’वरील एका पोस्टमध्ये, डोनाल्ड ट्रम्प यांनी इशारा दिला की मंगळवारी इराणच्या वीज प्रकल्पांवर आणि पुलांवर व्यापक हल्ले होऊ शकतात, आणि या क्षणाला संघर्षातील एक निर्णायक क्षण म्हणून मांडले. गेल्या काही आठवड्यांपासून होर्मुझची सामुद्रधुनी संघर्षाचे केंद्र बनली आहे. हा जगातील सर्वात महत्त्वाच्या ऊर्जा मार्गांपैकी एक आहे, जो प्रभावीपणे बंद झाला आहे आणि या अरुंद मार्गातून होणारी वाहतूक मोठ्या प्रमाणात विस्कळीत झाली.

“मंगळवार हा इराणमध्ये एकाच वेळी वीज प्रकल्प दिन आणि पूल दिन असेल. यासारखे दुसरे काहीही नसेल!!!” असे त्यांनी लिहिले.
डोनाल्ड ट्रम्प यांचा हा उद्रेक अशा वेळी झाला आहे, जेव्हा इराणने माघार घेण्याचे कोणतेही संकेत दाखवलेले नाहीत. होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा उघडण्यासाठी ट्रम्प यांनी दिलेल्या ४८ तासांच्या मुदतीनंतरही, तेहरानने रविवारी आखातातील ऊर्जा पायाभूत सुविधांवर नवीन हल्ले केले, ज्यात कुवेत, संयुक्त अरब अमिराती (UAE) आणि बहरीनमधील सुविधांना लक्ष्य करण्यात आले. या गटाने इशारा दिला होता की, जर इराणमधील नागरी लक्ष्यांवरील हल्ले सुरूच राहिले, तर या प्रदेशातील अमेरिकेच्या आर्थिक हितसंबंधांवरील हल्ले अधिक तीव्र केले जातील.
ही स्फोटक पोस्ट करण्याच्या काही मिनिटांपूर्वी, अमेरिकेच्या राष्ट्राध्यक्षांनी दावा केला की, अमेरिकी सैन्याने इराणच्या आत खोलवर एका जखमी F-15 विमानातील कर्मचाऱ्याला बाहेर काढण्यासाठी एक दुर्मिळ आणि अत्यंत जोखमीची बचाव मोहीम राबवली. त्यांनी असाही दावा केला की, या मोहिमेदरम्यान इराणी सैन्य मोठ्या संख्येने त्या भागात सक्रियपणे शोध घेत होते आणि जवळ पोहोचत होते.

त्यांनी या मोहिमेचे वर्णन अत्यंत धोकादायक असे केले आणि सांगितले की, अमेरिकी सैन्याने कोणाच्याही नजरेत न येता इराणी भूभागावर अनेक तास काम केले. त्यांनी हे देखील दुजोरा दिला की, या घटनेत हवाई दलाचा अधिकारी गंभीर जखमी झाला आहे.
इराणने म्हटले आहे की, त्यांच्या हवाई संरक्षण दलाने शुक्रवारी अमेरिकेचे एक F-15E स्ट्राइक ईगल विमान पाडले – ज्याला त्यांनी पाच आठवड्यांपूर्वी संघर्ष सुरू झाल्यापासूनची पहिलीच घटना म्हटले आहे. त्यानंतर वेळेसोबत एक तणावपूर्ण शर्यत सुरू झाली. अमेरिकी सैन्याने कर्मचाऱ्यांचा शोध घेऊन त्यांना बाहेर काढण्यासाठी वेगाने हालचाल केली, तर दुसरीकडे इराणी सैन्यानेही त्यांना पकडून दबाव वाढवण्याच्या आशेने शोधमोहीम सुरू केली. एका वैमानिकाला लवकर वाचवण्यात आले, परंतु दुसऱ्या कर्मचाऱ्याला, जो शस्त्रप्रणाली अधिकारी होता, शोधण्याचे प्रयत्न अत्यंत धोकादायक परिस्थितीतही सुरूच होते. दुसऱ्या अमेरिकी वैमानिकाला नंतर वाचवण्यात आले.
Marathi e-Batmya