३१ मार्चला बँका बंद राहणार ? आरबीआय काय म्हणते आर्थिक व्यवहार बंद राहण्याबाबत काय आहेत संकेत

भारतीय रिझर्व्ह बँकेने (आरबीआय) मूळतः ३१ मार्च २०२५ रोजी निश्चित केलेली बँक सुट्टी रद्द करण्याचा निर्णय घेतला आहे. वर्षअखेरीस आर्थिक व्यवहारांसाठी या महत्त्वाच्या काळात देशभरातील बँका कार्यरत राहतील याची खात्री करण्यासाठी केंद्रीय बँकेचे उद्दिष्ट असल्याने हे पाऊल उचलण्यात आले आहे. ३१ मार्च हा आर्थिक वर्षाचा शेवट असल्याने, खाती आणि वित्तीय विवरणपत्रे अंतिम करणे यासारख्या बँकिंग क्रियाकलापांमध्ये वाढ आवश्यक असल्याने, आर्थिक व्यवहार सुरळीतपणे पार पाडण्याच्या गरजेला प्रतिसाद म्हणून हे निर्देश देण्यात आले आहेत.

सुट्टीच्या वेळापत्रकानुसार, रमजान-ईद (ईद-उल-फित्र) निमित्त हिमाचल प्रदेश आणि मिझोरम वगळता बहुतेक राज्यांमधील बँका ३१ मार्च रोजी बंद राहतील. शेअर बाजारही त्याच दिवशी बंद राहतील.

सुट्टीच्या वेळापत्रकात हा अनपेक्षित बदल वर्षअखेरीस होणाऱ्या महत्त्वाच्या बंद प्रक्रियेदरम्यान उद्भवू शकणाऱ्या कोणत्याही संभाव्य व्यत्ययांना कमी करण्यासाठी आहे. वित्तीय संस्थांना आता या बदलाला सामावून घेण्यासाठी त्यांचे वेळापत्रक समायोजित करावे लागेल, जेणेकरून ते वाढत्या व्यवहारांच्या प्रमाणात आणि ग्राहकांच्या गरजा पूर्ण करू शकतील. आरबीआयचा हा निर्णय पारंपारिकपणे उच्च बँकिंग क्रियाकलाप आणि महत्त्वपूर्ण आर्थिक सामंजस्यांशी संबंधित असलेल्या काळात ऑपरेशनल कार्यक्षमता राखण्याचे महत्त्व अधोरेखित करतो.

बँकिंग क्षेत्रासाठी, याचा अर्थ ऑपरेशनल तयारी योजनांमध्ये बदल आहे, कारण बँकांना आता 31 मार्च रोजी पूर्णपणे कार्यरत दिवसाची तयारी करावी लागेल. यामध्ये कर्ज सेटलमेंट, व्याज गणना आणि इतर आर्थिक क्रियाकलापांचे व्यवस्थापन समाविष्ट आहे जे सामान्यतः आर्थिक वर्षअखेरीस पूर्ण केले जातात. बँक सुट्टी रद्द केल्याने बँकांना अखंड सेवा प्रदान करण्यास अनुमती मिळते, ज्यामुळे संस्थात्मक आणि किरकोळ ग्राहक कोणत्याही विलंब न करता त्यांच्या आर्थिक बाबी प्रभावीपणे हाताळू शकतील याची खात्री होते.

मेघालय, छत्तीसगड, मिझोरम, पश्चिम बंगाल, हिमाचल प्रदेश आणि मेघालय वगळता बहुतेक केंद्रशासित प्रदेश आणि राज्ये, आरबीआयने आदेश दिल्यानुसार वार्षिक खाते बंद करण्यासाठी १ एप्रिल (मंगळवार) रोजी बँक बंद पाळतील.

About Editor

Check Also

केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल यांचा पलटवार, राहुल गांधी यांचे आरोप निराधार अमेरिकेबरोबरच्या व्यापार करारात शेतकऱ्यांचे हित पूर्णतः सुरक्षित

अमेरिकेसोबतच्या व्यापार करारात शेतकऱ्यांचे हित पूर्णतः सुरक्षित आहे. राहुल गांधी हे सातत्याने खोटे, निराधार आरोप करत …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *