शशी थरूर यांची केरळवर टीका, तुर्कीला १० कोटी देण्याचा निर्णय चुकीचा पाकिस्तानला तुर्कीने मदत करत चुकीचे औदार्य दाखवले

बहुपक्षीय शिष्टमंडळांद्वारे ऑपरेशन सिंदूरवर भारताच्या जागतिक शिष्टमंडळाच्या भेटीदरम्यान, २०२३ मध्ये भूकंपाचा धक्का बसल्यानंतर केरळच्या एलडीएफ LDF-च्या नेतृत्वाखालील राज्य सरकारने तुर्कीला दिलेल्या आर्थिक मदतीवरून वाद निर्माण झाला.

काँग्रेसचे खासदार आणि परराष्ट्र व्यवहारावरील संसदीय स्थायी समितीचे अध्यक्ष शशी थरूर यांनी सीपीआय(एम)च्या नेतृत्वाखालील केरळ सरकारने दोन वर्षांपूर्वी तुर्कस्तानला दिलेल्या १० कोटी रुपयांच्या मदतीवर “चुकीचे औदार्य” अशी टीका केली, तर सीपीआय(एम) चे राज्यसभा खासदार जॉन ब्रिटास यांनी शशी थरूर यांच्या टिप्पण्यांना “निवडक” म्हटले.

शशी थरूर आणि ब्रिटा हे दोघेही पाकिस्तानातून सुरू असलेल्या दहशतवादाविरुद्धच्या भारताच्या युद्धाला जागतिक पाठिंबा देण्यासाठी विविध देशांमध्ये पाठवलेल्या ऑपरेशन सिंदूर प्रकरणी सर्वपक्षिय शिष्टमंडळाचे सदस्य आहेत.

शशी थरूर यांच्या नेतृत्वाखालील शिष्टमंडळ अमेरिका, पनामा, गयाना, ब्राझील आणि कोलंबियाला भेट देणाऱ्या शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करत आहेत. सीपीआय(एम) चे राज्यसभेतील संसदीय पक्षाचे नेते ब्रिटास हे जद(यू) नेते संजय झा यांच्या नेतृत्वाखालील दुसऱ्या बहु-पक्षीय पथकाचे सदस्य आहेत, जे जपान, दक्षिण कोरिया, सिंगापूर, मलेशिया आणि इंडोनेशियाला जात आहे.

भारताशी झालेल्या अलिकडच्या संघर्षादरम्यान पाकिस्तानने तुर्की-निर्मित ड्रोनचा वापर केल्याच्या वृत्तांच्या पार्श्वभूमीवर, शशी थरूर यांनी शुक्रवारी एक्स वरील एका पोस्टमध्ये म्हटले आहे की, “दोन वर्षांनंतर तुर्कीचे वर्तन पाहून केरळ सरकार आपल्या चुकीच्या निर्णयाचा विचार करेल अशी मला आशा आहे! वायनाडचे लोक (केरळचे एक उदाहरण घ्यायचे तर) त्या १० कोटी रुपयांचा वापर अधिक चांगल्या प्रकारे करू शकले असते हे सांगायला नको. असेही यावेळी सांगितले.

शशी थरूर जुलै २०२४ मध्ये काँग्रेस नेत्या प्रियांका गांधी यांच्या लोकसभा मतदारसंघातील वायनाडला झालेल्या विनाशकारी भूस्खलनाच्या मालिकेचा देखील उल्लेख करत होते, ज्यामुळे सुमारे ३०० लोकांचा मृत्यू झाला आणि जिल्ह्यातील तीन गावांचा मोठा भाग नष्ट झाला.

पिनारायी विजयन सरकारवर केलेल्या टीकेबद्दल थरूर यांना प्रत्युत्तर देताना ब्रिटास म्हणाले की, शशी थरूर यांच्याबद्दल खूप आदर आहे. पण या टिप्पण्या निवडक स्मृतिभ्रंशाची लक्षणे आहेत. नरेंद्र मोदी सरकारने स्वतः तुर्कीला मदत करण्यासाठी ऑपरेशन दोस्त सुरू केले होते, हे त्यांना चांगलेच माहीत असताना त्यांना केरळला कमी लेखावे का लागले हे गोंधळात टाकणारे आहे. केरळवर टीका करणे अयोग्य असल्याचेही यावेळी सांगितले.

मोदी सरकारने २०२३ मध्ये तुर्की आणि सीरिया या दोन देशांमध्ये झालेल्या मोठ्या भूकंपानंतर मदत पाठवण्यासाठी “ऑपरेशन दोस्त” सुरू केले होते. भारताने मदत साहित्य, बचाव कर्मचारी आणि इतर साहित्य पाठवले होते, तर केरळ सरकारला तुर्कीला १० कोटी रुपयांची मदत पाठवण्यासाठी केंद्राकडून मंजुरी मिळाली होती.

केरळने तुर्कीला दिलेल्या मदतीवर शशी थरूर यांनी केलेल्या टीकेचा संदर्भ देताना, सीपीआय(एम) नेते आणि राज्याचे अर्थमंत्री के एन बालगोपाल यांनी शनिवारी म्हटले की, “ही चुकीची उदारता नाही. एका मोठ्या आपत्तीच्या वेळी आपल्याला मानवी दृष्टिकोन स्वीकारावा लागला. ही मदत भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयामार्फत तुर्कीला देण्यात आली. २०२३ च्या त्या कृतीला २०२५ च्या सीमा संकटाशी जोडणे चुकीचे आहे. २०२३ मध्ये, राज्याने मानवतावादी आधारावर तुर्कीला पाठिंबा दिला. दोन वर्षांनंतर, तुर्कीला दिलेल्या मदतीचा चुकीचा अर्थ लावणे हा योग्य दृष्टिकोन नसल्याचेही यावेळी सांगितले.

वायनाड भूस्खलनानंतर – ज्याचा उल्लेख शशी थरूर यांनी केला होता की तुर्कीला दिलेला निधी राज्य स्वतः वापरू शकले असते – केरळ सरकारने तेथील पुनर्बांधणीच्या प्रयत्नांसाठी भाजपाच्या नेतृत्वाखालील केंद्राकडून २००० कोटी रुपयांची मदत मागितली होती.
त्यानंतर, केरळच्या एलडीएफ सरकारने केंद्रावर वायनाड पीडितांसाठी विशेष पॅकेज न दिल्याचा आरोप केला होता. केंद्र सरकारकडून जिल्ह्याकडे दुर्लक्ष केल्याच्या निषेधार्थ सीपीआय(एम) सध्या वायनाडमध्ये जिल्हाव्यापी मोर्चा काढत आहे.

७ ते १० मे दरम्यान झालेल्या लष्करी संघर्षादरम्यान पाकिस्तानने वापरलेल्या ड्रोनवरून तुर्कीला भारतातून तीव्र प्रतिक्रिया येत असताना, भारताने मागील गुरुवारी तुर्कीला त्यांच्या चिंतांबद्दल संवेदनशील राहण्यास सांगितले. “आम्हाला अपेक्षा आहे की तुर्की पाकिस्तानला सीमापार दहशतवादाला पाठिंबा देणे थांबवेल आणि दशकांपासून त्यांनी जोपासलेल्या दहशतवादी परिसंस्थेविरुद्ध विश्वासार्ह आणि पडताळणीयोग्य कारवाई करावी अशी जोरदार विनंती करेल. संबंध एकमेकांच्या चिंतांबद्दल संवेदनशीलतेच्या आधारावर बांधले जातात, असे परराष्ट्र मंत्रालयाचे अधिकृत प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल यांनी सांगितले.

About Editor

Check Also

Nagpur Blast

Nagpur Blast: स्फोटके बनवणाऱ्या कंपनी SBL मध्ये स्फोट १५ जणांचा मृत्यू, १८ हून अधिक कामगार जखमी

महाराष्ट्रातील नागपूर जिल्ह्यात रविवारी सकाळी एक मोठी दुर्घटना घडली. काटोल तहसीलमधील रौलगाव येथे असलेल्या SBL …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *