गायक लकी अली यांनी लेखक गीतकार जावेद अख्तर यांच्या भूमिकेवरून एकास झापले एक्सवर एका व्यक्तीच्या टीपण्णीवरून सुनावले

गायक लकी अली यांनी लेखक आणि गीतकार जावेद अख्तर यांच्या हिंदू आणि मुस्लिमांबद्दलच्या वक्तव्यावर टीका केल्यानंतर ज्येष्ठ गीतकार आणि पटकथा लेखक जावेद अख्तर यांचा अलिकडेच एक व्हिडिओ वादग्रस्त ठरला आहे. सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणात प्रसारित झालेल्या या व्हिडिओमध्ये अख्तर हिंदूंना “मुस्लिमांसारखे होऊ नका” असे आवाहन करताना दिसत आहे, ज्यामुळे सर्वांचे लक्ष वेधले जात आहे.
फुटेजमध्ये जावेद अख्तर एका सार्वजनिक मेळाव्यात बोलताना दिसत आहेत, ज्यामध्ये लोकशाही आणि अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याशी संबंधित मुद्द्यांवर चर्चा झाल्याचे वृत्त आहे. या वक्तव्याच्या व्हायरल स्वरूपामुळे धार्मिक सहिष्णुतेबाबत सोशल प्लॅटफॉर्मवर चर्चा वाढल्या आहेत.
गायक लकी अली यांनी अख्तरच्या फुटेज शेअर करणाऱ्या एक्स पोस्टवर टिप्पणी करून व्हिडिओला प्रतिसाद दिला. व्हिडिओवर सार्वजनिक प्रतिक्रियांच्या मालिकेनंतर अलीची टीका.
एक्सवरील पोस्टमध्ये असे लिहिले आहे की, “जावेद अख्तर हिंदूंना सांगतात, “मुस्लिमांसारखे बनू नका. त्यांना तुमच्यासारखे बनवा. मुस्लिमांसारखे होऊ नका. ही एक शोकांतिका आहे.” पश्चिम बंगाल उर्दू अकादमीने शहाणा माणूस असल्याचे भासवणाऱ्या या निर्लज्ज धर्मांधाला दिलेले निमंत्रण मागे घेणे योग्य होते.”

पोस्टला उत्तर देताना लकी अली यांनी लिहिले, “जावेद अख्तरसारखे कधीही मूळ आणि कुरूप बनू नका.”
आपल्या भाषणादरम्यान, अख्तरने सांस्कृतिक परिदृश्यातील बदलांवर प्रकाश टाकण्यासाठी १९७५ च्या ‘शोले’ चित्रपटाचा संदर्भ देत म्हटले: “शोले – धर्मेंद्र शिवजींच्या मूर्तीमागे लपतात आणि ते त्या ठिकाणाहून बोलतात आणि हेमा मालिनीला वाटते की शिवजी तिच्याशी बोलत आहेत. आज असे दृश्य असणे शक्य आहे का? नाही. मी एक दृश्य लिहिणार नाही. १९७५ मध्ये हिंदू नव्हते का? धार्मिक लोक नव्हते का? ते होते.”
त्याच कार्यक्रमादरम्यान त्यांनी आपले विचार पुढे स्पष्ट केले, ते म्हणाले: “खरं तर, मी रेकॉर्डवर आहे. मी ते फक्त इथेच सांगत नाहीये. तुम्ही जा (आणि तपासा). राजू हिरानी आणि मी, पुना येथे मोठ्या प्रेक्षकांसमोर होतो आणि मी म्हणालो, ‘मुस्लिमांसारखे बनू नका. त्यांना स्वतःसारखे बनवा. तुम्ही मुस्लिमांसारखे बनत आहात. ही एक शोकांतिका आहे.’ या देशात आपली ताकद काय आहे? आपल्याला इतरांपेक्षा वेगळे काय बनवते? आपल्याकडे लोकशाही का आहे? जे तुम्हाला भूमध्यसागरीय किनारा वाचल्याशिवाय सापडत नाही कारण त्यांनी जे सांगितले ते बरोबर आहे, ते देखील खरे आहे. हे देखील खरे असू शकते. हे देखील मानले जाऊ शकते, ते देखील मानले जाऊ शकते.”
जावेद अख्तर हे नेहमीच देशातील अनेक मुद्द्यांवर बोलणारे आहेत. अलीकडेच, पश्चिम बंगाल उर्दू अकादमीने आयोजित केलेल्या कोलकाता महोत्सवात ते प्रमुख पाहुणे म्हणून उपस्थित राहणार होते, परंतु मुस्लिम गटांच्या निषेधामुळे आणि सरकारच्या दबावामुळे सप्टेंबर २०२५ मध्ये हा कार्यक्रम रद्द करण्यात आला.

About Editor

Check Also

पार्श्वगायिका आशा भोसले, यांचा आवाज अखेर कायमचा शांत ब्रीच कँडी रूग्णालयात वयाच्या ९२ व्या वर्षी घेतला अखेरचा श्वास

हिंदी, मराठी चित्रपटसृष्टीतील ख्यातनाम पार्श्वगायिका आणि आपल्या अमोघ वाणीने सर्व रसिकांच्या मनाला भूरळ घालणाऱ्या आशा …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *