गृहमंत्री अमित शाह यांच्या आदेशानंतरही मणिपूरमध्ये बंद कायम मुक्त हालचालीच्याबाबत अंमलबजावणी नाहीच

गुरुवारी संध्याकाळी कुकी झो कौन्सिलने मणिपूरच्या कुकी-झो भागातील ८ मार्चपासून सुरू असलेला बंद उठवण्याची घोषणा केली असली तरी, केंद्र ज्या राज्यात “मुक्त हालचाली” शोधत आहे त्या नेत्यांचा विरोध कायम आहे. ते म्हणतात की राजकीय तोडगा काढल्याशिवाय ते “शांतता बळजबरी” आणि “शांतता बिघडवणे” शक्य नाही.

यासंदर्भात एका वृत्तसंस्थेशी बोलताना कुकी-झो च्या नेत्यांनी सांगितले की, एक महिन्यापूर्वी राज्यात राष्ट्रपती राजवट लागू झाल्यापासून त्यांच्या आणि मैतई यांच्यातील हिंसक संघर्ष थांबला आहे आणि त्याला “सर्वात मोठा सुधारणा” म्हटले.

तथापि, जरी “दोन्ही समुदाय डोंगराच्या पायथ्याशी एकमेकांवर गोळीबार करत नसले तरी”, कुकी-झो नेत्यांच्या एका गटाने म्हटले आहे की, एका समुदायाच्या सदस्यांना दुसऱ्या समुदायाच्या प्रदेशातून नेण्याची व्यवस्था प्रत्यक्षात जुळत नाही.

गुरुवारी, कुकी गटांच्या छत्र संघटना असलेल्या कुकी झो कौन्सिलनेही ‘मुक्त हालचाल’ उपक्रमाला आपला जाहिर विरोध केला.

“आम्ही मुक्त चळवळीला विरोध करतो, कारण ती परवानगी देणे म्हणजे राजकीय तोडगा न काढता शांतता व्यवस्था स्वीकारण्यासारखे असेल. मुक्त चळवळ ही एक बोथट आणि अचानक धोरण आहे, लोकांच्या खऱ्या चिंता आणि वाढत्या संकटाकडे दुर्लक्ष करून शांतता लादण्याची एक कपटी योजना आहे… सरकार हजारो लोकांना न्याय मिळण्याची हमी न देता पुढे जाण्याचा प्रयत्न करत आहे, “कुकी इनपी मणिपूरचे नेते जंगहोलुन हाओकिप यांनी सांगितले.

८ मार्चपासून मणिपूरमध्ये “मुक्त संचार” लागू करण्याचा निर्णय केंद्रीय गृहमंत्री अमित शाह यांनी २ मार्च रोजी झालेल्या आढावा बैठकीत घेतला होता, जिथे त्यांनी सुरक्षा दलांना “अडथळे निर्माण करण्याचा प्रयत्न करणाऱ्यांविरुद्ध कठोर कारवाई” करण्याचे निर्देश दिले होते. मैतईना राज्यातील डोंगराळ भागातून जाता यावे आणि कुकी-झो लोकांना इम्फाळ खोऱ्यात येऊ द्यावे यासाठी हा निर्णय घेण्यात आला होता, जे जवळजवळ दोन वर्षांपूर्वी संघर्ष सुरू झाल्यापासून दोन्ही समुदायांसाठी शक्य झाले नाही.

अमित शाह यांच्या निर्णयानुसार, ८ मार्च रोजी निमलष्करी दलाच्या एस्कॉर्टसह आणि कोणत्याही प्रवाशांशिवाय मणिपूर राज्य परिवहनच्या दोन बसेस इम्फाळहून रवाना करण्यात आल्या. तथापि, कुकी-झो बहुल कांगपोक्पी जिल्ह्यातून जाणारी बस निदर्शकांनी थांबवली. या संघर्षात एकाचा मृत्यू झाला आणि निदर्शक तसेच सुरक्षा कर्मचारी जखमी झाले, ज्यामुळे कुकी झो कौन्सिलने बंद पाडला.
कुकी-झो संघटनांनी केंद्रावर “बस कांगपोक्पीमध्ये ढकलण्याचा” प्रयत्न करण्याचा आरोप केला.

कुकी झो नेत्यांनी मंगळवारी केंद्रीय गृह मंत्रालयाच्या (एमएचए) ईशान्य व्यवहार सल्लागार ए के मिश्रा यांच्या नेतृत्वाखालील पथकासोबत झालेल्या बैठकीत त्यांच्या प्रतिनिधींनी घेतलेल्या बैठकीत, मणिपूरच्या कुकी-झो बहुसंख्य भागांसाठी “स्वतंत्र प्रशासकीय रचनेची” मागणी चर्चेसाठी नव्हती याबद्दलही नाराजी व्यक्त केली.

“प्रत्येकजण शांततेचे स्वागत करतो आणि आम्हाला आमच्या भागात ती हवी आहे, परंतु बस चालवणे म्हणजे शांतता नाही. प्रथम, गृह मंत्रालयाने संघर्षाचे कारण शोधून त्यावर तोडगा काढला पाहिजे. एकदा तोडगा निघाला, मग तो आमच्यासाठी वेगळा केंद्रशासित प्रदेश असो किंवा इतर काहीही, त्यानंतर हे इतर उपाय केले जाऊ शकतात. तथापि, गृह मंत्रालयाची टीम आम्हाला मुक्त हालचालींना परवानगी देण्यास सांगत आहे. परंतु तोडग्याबद्दल बोलत नाही किंवा त्यासाठी वाटाघाटी करत नाही. आमच्या समुदायातील कोणीही मेईतेई ठिकाणी जाणार नाही, म्हणून मुक्त हालचालींना काहीही अर्थ नाही. आम्ही तोडग्याशिवाय एकमेकांना भेटू शकत नाही,” असे फेरझॉल आणि जिरीबाम येथील आदिवासी जमाती वकिली समितीचे प्रतिनिधी जॉन हमार म्हणाले.

“माझ्या मते, ते जगाला दाखवू इच्छितात की शांतता सुरू झाली आहे आणि परिस्थिती आधीच सामान्य झाली आहे, आणि संसदेतील विरोधी पक्षांना सांगू इच्छितात की मुक्त हालचाल लागू केली गेली आहे,” आदिवासी एकता समितीचे प्रतिनिधी थांगटिनलेन हाओकिप म्हणाले. जरी ८ मार्च रोजी निघालेली बस कांगपोक्पी ओलांडून सेनापतीला गेली असली तरी, “याचा अर्थ असा नाही की परिस्थिती सामान्य झाली आहे… आम्ही नेहमीच म्हणत आलो आहोत की सक्तीची सामान्यता काम करणार नाही,” हाओकिप म्हणाले.

About Editor

Check Also

पुरेसा इंधनाचा साठा असल्याचा दावा करणाऱ्या सरकारकडून मेस्मा कायदा लागू गॅस तुडवड्याच्या पार्श्वभूमीवर हॉटेलमधील पदार्थांवर मर्यादा

देशातील विविध राज्यांमधील हॉटेल व्यावसायिकांनी स्वयंपाकाच्या गॅस पुरवठ्याची कमतरता असल्याचे दर्शविले आहे आणि इंधनाचा अखंड …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *